[Góp ý] Góp ý cho forum.

Tôi mặc dù là thành viên mới của Shinhwavn nhưng mình vẫn muốn góp ý một chút với một vài box trong forum.

I. The Untold story:

Điều đầu tiên là cách tổ chức quản lý của box vẫn còn khá rồi rắm và thiếu tính 'ngăn nắp' khiến cho readers khó có thể nẳm rõ và dễ dàng tìm được những fic mình mong muốn cũng như khiến cho box trở nên loãng. Cho dù là box có nhiều hay ít author tham gia đóng góp, có nhiều hay ít reader thì ngay từ những cái căn bản nhất cũng phải xây dựng một cách vững trắc và dễ quản lý.

1. Rules:

Rules của box vẫn còn xơ xài và chưa mang đủ tính bao quát lên tất cả các vấn đề cần quan tâm trước khi post và comment.

Đầu tiên cần bổ sung những quy định chung cho cả Author lẫn Reader, ví dụ như:

1.Bài viết phải sử dụng đúng TIẾNG VIỆT CHUẨN và nội dung có văn hóa.
_ Sử dụng font chữ tiếng Việt chuẩn có dấu đầy đủ.
_ KHÔNG bashing các nghệ sỹ khác

2. Trình bày bài viết.
_ Hạn chế dùng chữ màu đỏ. Chỉ dùng trong trường hợp note, warning hoặc để nhấn mạnh với dụng ý riêng. Không được phép dùng cho toàn bài.
_ Không được phép cách dòng để khoảng trắng trong bài viết quá nhiều. Không tách dòng với những câu quá ngắn chỉ vài ba chữ.
_ Không lạm dụng emotion/icon trong bài viết.

Thứ hai, phần pefix cần phải bổ sung thêm chứ không chỉ có One-shot, Two-shots và Longfic.

Ví dụ: _ Drabble: những cảm xúc nhất thời được viết ra. Hầu như không có cốt truyện, không có tình tiết rõ ràng.
_ Short fic: fic có độ dài tương đối, khoảng dưới 6-7 chap.

Cũng cần ghi rõ những "Category" ra ví dụ như:
_ General: Không thuộc thể loại nào hoặc quá ngại nghĩ xem truyện mình thuộc Category nào.

_ Humor: Truyện nhằm mục đích gây cười, hoặc không thì tính đùa cợt cũng nằm trong cách thể hiện của truyện.

_ Romance: Truyện lãng mạn.

_ Mystery: Có sự bí hiểm.

_ Angst: Trong truyện có miêu tả những nỗi đau khổ về thể xác hoặc tinh thần đối với nhân vật chính.

Và cũng cần bổ sung thêm những nhắc nhở như:
1. Cách dòng rõ ràng giữa các đoạn văn và các phần của fic.

2. KHÔNG dùng chữ in đậm / in nghiêng / viết hoa / căn giữa / căn phải cho TOÀN BÀI POST.

3. KHÔNG post chap quá ngắn. Độ dài tối thiểu của mỗi chap phải đạt 500 chữ trở lên.

4. KHÔNG chèn lời tự thoại, tự bình luận của tác giả vào fic.

Chú ý:
- Quy định mỗi chap có độ dài tối thiểu 500 chữ không áp dụng đối với Drabble, poem và fic hình.
- Đối với fic dịch, các bạn giữ nguyên format của bản gốc.

Các bạn cũng nên ghi rõ những hình thức sử phạt là gì trong từng trường hợp sai phạm

2. Các sub-box và main box:

Sub-box Last Zone và Bàn tròn tác giả thì tôi nghĩ không có vấn đề gì cả. Nhưng còn với Voyaga thì tôi nghĩ các bạn nên chuyển ngay các One-shot, Two-shots. Three-shots,... vào trong sub-bõ này ngay sau khi nó được post thay vì để ở main box một tuần. Move vào Voyaga đâu có nghĩa là các reader không xem được và nó cũng chẳng có gì bất lợi cả. Main box chỉ nên để những Longfic và Shortfic chưa hoàn thành thôi.

Nếu như muốn box có chất lượng và không bị loãng cũng như muốn rule của box được tuân thủ, các bạn cũng nên lập ra một sub-box duyệt fic. Sub-box này hiện đang được Saju (s-u-j-u.net) sử dụng và cũng khá hiệu quả.

7. Duyệt fic.

- Các bạn lập topic fic trong sub-box Reset. Post một hoặc vài chap đầu để mod duyệt fic dựa trên những quy định về tiêu chuẩn chất lượng fic (đã nêu ở trên.)

- Sau khi được mod thông qua, topic sẽ được MOVE ra ngoài box chính hoặc các sub-box tương ứng.

- Các bạn tiếp tục post fic như bình thường. Trong quá trình check box, mod vẫn sẽ theo dõi tình trạng update chap tiếp theo của các fic. Nếu có vấn đề gì phát sinh thì sẽ xử lý theo quy định.

- Đối với những fic đặt rating M / R thì CHỈ cần gửi cho mod những đoạt có nội dung ở mức rating M / R đó, để mod kiểm tra rồi các bạn mới TỰ MÌNH post chính thức vào topic. (Không phải chap nào của fic cũng cần mod duyệt.)

- Những fic đã được nhắc nhở sau hai tuần nếu vẫn không có dấu hiệu chỉnh sửa sẽ bị xóa khỏi box.

Lưu ý: Reader không được comment trong Reset.

@SajuRTH's Rule
"Trích từ rule của box fanfic trong fansite SaJu.

Nếu muốn Author không bị nhầm lẫn giữa việc nên khóa chức năng post bài mới dành cho members trong main box và những sub-box lại, chỉ trừ có sub-box duyệt fic để author có thể post và chỉnh sửa fic của mình sao cho đạt yêu cầu.

3. Map:

Map trình bày rối, hơn nữa lại chèn ảnh và ghi quá nhiều thông tin cho một fic. Map đáng lẽ ra chỉ cần trình bày đơn giản, thoáng và dễ nhìn chứ không cần phải ghi lại quá nhiều tiểu tiết như vậy. Map nên được xếp theo [prefix], trong mỗi mục xếp theo thứ tự alphabet. Mặc dù các bạn cũng đã chia map theo pefix nhưng dường như chuyện đó chẳng giúp ích gì nhiều cho việc tìm fic cả. Nên sửa lại theo mẫu tương tự như sau:

One shot / Two shots / Many shots

Number & A - L

* * *​

Number.

[One shot] 2 worlds...
adbsb | K+ | RicSung

[Oneshot] 3/10. 100...
#"#¤"| PG-13 | RicDy

* * *
A.

[One shot] Aishiteru
Lsfvsd | K+ | MinJin

[One shot] All in vain
sdvsses | M | RicWan

* * *​

B.

[One shot] Ba tháng
sfarvhhy | PG-13 | RicSung

Và tương tự cho phần Longfic, Transfic,....

Add Map: Sau khi duyệt fic xong, các mod sẽ move fic ra sub-box tương ứng hoặc main box, và cũng sẽ tự động add map chứ không cần Author phải send link hay cái gì cả. Như vậy sẽ dễ quản lý hơn.

4. Những vẫn đề khác:

Tôi nghĩ box nên có một pin-up topic với nông dung để các Author và Reader có thể nêu ra những thắc mắc và nhận lại được câu trả lời nhanh nhất từ Mod.

Đây là những điểm mà tôi nghĩ rằng box vẫn còn thiếu sót, mong được các Mod và Admin bản luận và xuy nghĩ qua.

Last edited:

Guinevere

Mun Hye Ri , xX_Bà xã Eric_Xx, Chánh thất nhà Mun
Staff member
Site Founder
Cảm ơn những góp ý của em đối với box Untold Story :x. Tất cả những góp ý trên (đặc biệt là map và list fic) đều rất hữu ích cho việc xây dựng box fic sắp tới và ss thay mặt các tác giả cũng như độc giả cảm ơn em về điều này.

Tuy nhiên có 3 vấn đề phải suy xét lại:

1/ Về rules của box: Nói trắng ra thì cho đến thời điểm trước khi Shinhwa comeback, fic trong box phần nhiều đều chỉ có một mình ss viết (=))). Vì thế rule của box có sơ sài là vì tất cả mọi người đều đã xem chuyện giữ rules là hiển nhiên rồi, ko cần phải giấy trắng mực đen nữa. Tuy nhiên do thời gian gần đây có thêm nhiều tác giả nữa, nên soạn lại rules là phần ko thể thiếu. Những góp ý của em ở phía trên sẽ giúp ss hoàn thiện hơn cái rules mới cho box. Tuy nhiên, fic là một sản phẩm sáng tạo, thiết nghĩ ko nên có quá nhiều quy định bó buộc. Điều này sẽ nói rõ hơn ở điểm thứ 3 bên dưới.

2/ Về việc move thẳng oneshot, twoshot vào Voyage: Điều này thì chưa làm được, vì đa phần mem vào đọc fic sẽ chú ý đến box lớn trước hết. Cho nên để fic 1, 2 tuần ở box lớn cũng là cách để các tác giả thu hút chú ý, sau đó mới move vào Voyage và để permanent link lại box lớn. Nói cách khác, đó là cách cho author PR fic của mình.

3/ Về duyệt fic: sau khi suy nghĩ thiệt hơn, đây là điểm duy nhất ss ko đồng ý. Chủ trương của SVC từ trước đến giờ đều coi trọng thành quả đóng góp của mem. Dù hay, dù dở, dù xấu, dù đẹp... đều được đón nhận hết, miễn mọi người có lòng với Shinhwa và SVC. Do đó, nếu đã là fic (và cả banner, ava...) các em tốn thời gian suy nghĩ nghiền ngẫm cho ra đời, ss đều sẽ tôn trọng và khuyến khích các em mạnh dạn post lên. Độc giả sẽ là người nhận xét thành quả của các em, chứ ko phải chỉ riêng một mình ss hay các mod khác quyết định có đăng lên hoặc bắt các em sửa lại hay ko. Cá nhân ss cũng nghĩ đã là thành quả sáng tạo thì ko nên bó buộc vào những quy định do người khác đặt ra. Mọi người có quyền làm sao đó để truyền tải ý tưởng của mình đến độc giả, cho nên ss ko muốn và cũng sẽ ko bao giờ yêu cầu các bạn sửa lại nội dung của mình theo quy định, trừ những trường hợp vượt quá phạm vi cho phép như từ ngữ sử dụng thô tục này nọ. Do đó, các em có quyền quyết định sửa lại theo góp ý của độc giả, còn lại ban quản trị sẽ ko nhúng tay vào.

Một lần nữa, cảm ơn em Yunmicp đã góp ý :x. Ss sẽ ngồi lại với mod và xem xét sửa sang lại cái box cho gọn gàng hơn.

Em cũng nghĩ là ko nên gò bó nhiều rule wa.cấm những cái nặng thui.
mọi ng` cứ thoải mài sáng tác.nếu ai đã chắc chắn về thể loại của mình thì ghi rõ cho mọi ng`.
Có lẽ chỉnh sửa map cho mọi ng` dễ lựa thui.nhưng mà số lượng mới tăng thui nên cứ từ từ :D

Em cũng không nghĩ là phải gò bó quá. Vì nếu như là box đang trong giai đoạn phát triển thì việc để cho tác giả và độc giả tự do một chút cũng không sao. Sau khi nghĩ lại thì em cũng thấy nếu như box chưa có nhiều tác phẩm mà sử dụng quá nhiều rule thì cũng không thể tránh được việc gây cảm giác nặng về, hơi thừa thãi. Nhưng nếu như có thế sau này khi box đã phát triển mạnh và có nhiều người tham gia đóng góp hơn thì em nghĩ các ss nên áp dụng những cái ý tưởng kia chăng.

P.s: Khi lướt qua một lượt trong box, các ss sẽ thấy có rất nhiều Title đặt theo mẫu khác nhau. Em nghĩ nếu có thể hãy nhắc nhỏ author về việc này nữa.

Last edited:

hienqv

Chánh thất nhà M, S.V.C Writing Contest, Giải Khuy
Translator
Hic, giờ vào đây mình mới nhận ra hình như mình là mod box fic :(
Dạo này tớ hơi bận một chút, cuối tuần sẽ tranh thủ dọn dẹp lại
Mà nhớ là ngày xưa tớ đăng kí làm mod box đó là vì sở thích viết fic và đọc fic của mình (mặc dù đã lâu ko viết ;)) )
Nhưng cũng từng là 1 người viết fic, nên tớ chỉ đơn giản nói thế này
Tớ ko thích quá nhiều rule
Đã gọi là fanfic thì tại sao còn phải gò bó và xét duyệt? Mỗi fan đều có ý tưởng riêng của mình để viết, ko cần biết là hay hay ko hay, thiếu sót hay ko thiếu sót, mà quan trọng là nơi để viết lên trí tưởng tượng của mình. Cách trình bày cũng vậy, mỗi người đều có sở thích trình bày riêng, nếu cần phải xét duyệt và theo quá nhiều rule thì thành viết sách bán lun cho rồi chứ gọi là fanfic làm gì :)) (ý kiến cá nhân thôi, tớ là kiểu người lời nói đi trước suy nghĩ nên thôi mọi người thông cảm)

Vấn đề trình bày box fic quá lỏng lẽo thì thôi cho tớ xin lỗi vì ko làm tròn trách nhiệm ko sắp xếp trật tự lại ạ.

Thêm 1 chuyện nữa, tớ ko bao giờ soạn rule (và cũng ko thích soạn rule) nên có gì bạn Mun cứ soạn dùm tớ nhá ^^

em nghĩ nên tắt chế độ tính post ở một số box k mang tính đóng góp bài cho rum như box Game ấy ạ. Em nghĩ làm như vậy thì sẽ bớt nặng cho server của rum mình hơn... chỉ sợ có ngày quá tải em bật lên mà k vô được rum thì buồn lắm ạ. Mong các ss trong BQT xem xét