Thông báo kỉ luật một trường hợp đạo fic

hienqv

Chánh thất nhà M, S.V.C Writing Contest, Giải Khuy
Translator

Chào mọi người.

Mấy ngày nay mọi người đã thấy Mod khóa lại một thread trong box The Untold Story, là fic All Couple của bạn SH_Ricdy, và lý do là một one shot Ricsyung của bạn ấy, ‘Mad’ là đạo từ fic Gomdori của bạn Dongbangshinhwa trên Asianfanfic ‘Gomdori’.

Lẽ ra SVC đã chỉ định giải quyết việc này trong im lặng, nhưng sau khi đã cảnh báo mà không có kết quả, nên bọn tớ sẽ đem việc này ra giải quyết công khai để cảnh báo cho mọi người về việc đạo fic này, cũng như không muốn việc tương tự sẽ xảy ra trong tương lai.

Đây là tin nhắn mà Mod đã gửi cho bạn SH_Ricdy

Và đây là phần mà bạn đã trả lời mình

Trong khi đó, trước lúc pm cho bạn Ricdy thì JennyJ của 4rum cũng đã liên lạc với author của fic để giúp tìm hiểu thử về việc đã cho phép ai trans fic qua tiếng Việt chưa, và nếu bạn SH_Ricdy bảo rằng fic trên Asianfafic cũng là của bạn thì tại sao author trên đó lại có vẻ không hề hay biết gì về việc này. (Qua việc này 4rum cũng chân thành cảm ơn bạn JennyJ đã phát hiện và thông báo để 4rum có thể kịp thời xử lý trường hợp đạo fic này.)

Đây là phần trao đổi giữa JennyJ và Author và bạn ấy đã rất vui vẻ cho phép trans lại fic cũng như còn edit lại fic thêm lần nữa.

Tớ sẽ chỉ tạm dịch những phần chính đoạn trao đổi giữa author và bạn JennyJ

JennyJ: Hi, mình là một Shinchang ở Việt Nam, mình rất thích fic Gomdori của bạn. Không biết bạn đã cho phép ai dịch fic của bạn sang tiếng Việt chưa? (Mình đã được phép dịch một số fic trên AFF sang tiếng Việt và đăng ở Shinhwavn.com)

Dongbangshinhwa: Chắc chắn rồi, mình rất hân hạnh. Cảm ơn rất nhiều, mình vui vì bạn thích nó.

Dongbangshinhwa :Mình vừa mới chỉnh sửa lại fic Gomdori, chỉ thay đổi một chút thôi, nếu bạn đã dịch bản cũ rồi thì cũng không sao. Có thể bạn sẽ thích bản đã chỉnh sửa hơn đó, mặc dù nó chỉ có thay đổi vài chi tiết nhỏ thôi.

JennyJ: Ồ, còn gì tốt hơn nữa, cảm ơn bạn rất nhiều. Nhân tiện, mình cũng muốn hỏi lại cho chắc là bạn đã từng cho phép ai dịch fic này sang tiếng Việt và đăng ở 4rum Việt Nam chưa?

Dongbangshinhwa :Mình chưa từng cho phép ai dịch trước đây cả, bạn là người đầu tiên. Và nói thật thì tớ cảm thấy rất vui sướng. Được rồi, nếu có ai hỏi nữa thì mình sẽ nói là bạn đã dịch nói rồi, cảm ơn lần nữa.

Qua việc này 4rum sẽ có xử lý thích đáng với bạn SH_Ricdy về việc đạo fic, và nhân đây với tư cách cá nhân tớ cũng có vài lời muốn nói với bạn.

Thứ nhất, tớ đã thật sự rất buồn về việc này, khi nó lại xảy ra ở SVC, cộng đồng fan mà tớ vẫn luôn tự hào.

Thứ hai, tớ thật thất vọng khi bạn đã sai mà vẫn tiếp tục nói dối sau khi bị phát hiện. Lẽ ra bạn nên biết mình đã làm sai mà sửa lỗi đó mới là một thái độ tốt, cứ cố nói dối như thế chỉ sẽ khiến ấn tượng của người khác với bạn lại càng xấu hơn thôi. Có lẽ bạn cho rằng đây là thế giới ảo nên dù có thế nào thì cũng chẳng ảnh hưởng đến bản thân mình, vậy thì là bạn đã sai rồi đó. Cảm giác bị cả cộng đồng bài xích sẽ chằng dễ chịu chút nào đâu, thậm chí dù bạn có đổi nick trở thành một người ảo mới thì liệu có quên được những chuyện mình đã làm không?

Tớ chỉ muốn khuyên bạn thế này:

Nếu bạn đã bảo mình chuyên Anh, thì hãy dùng kiến thức của mình để đi trao đổi với các authors viết fic tiếng Anh và xin phép họ quyền translate fic ra tiếng Việt, hay thậm chí viết fic bằng tiếng Anh bằng chính tên của bạn, chứ không phải là lấy công sức của người khác về rồi chuyển thể, đổi tựa, đổi nhân vật, thêm thắt vài cái là nó sẽ trở thành của bạn đâu. Nếu có khả năng viết thì hãy viết, không có khả năng viết thì dịch lại của người khác, nhưng đạo fic là một chuyện không thể chấp nhận được. SVC tuy dễ dãi với mem, nhưng không có nghĩa là bọn tớ sẽ dễ dãi với mọi trường hợp đâu.

Qua việc lần này mong bạn hãy tự trọng mà đừng làm những việc thế này sau này nữa, nếu đã bị phát hiện ở Shinhwavn thì có qua 4rum khác bạn cũng sẽ bị phát hiện thôi. Đừng tự hạ thấp bản thân mình như thế nữa.

Thân.

---------------------

P/s: Lời này là dành cho tất cả mọi người có hứng thú với fanfic: Sau này nếu mọi người còn phát hiện hay nghi ngờ bất kì trường hợp đạo fic, đạo ý tưởng, đạo linh tinh này nọ nữa thì xin hãy báo ngay cho Mod box The Untold Story là tớ Hienqv.

Chân thành cảm ơn.

Guinevere

Mun Hye Ri , xX_Bà xã Eric_Xx, Chánh thất nhà Mun
Staff member
Site Founder
Về chuyện này tớ đã được nghe mod hienqv thông báo ngay từ hôm đầu. Đối chiếu với những gì bạn JennyJ và bạn tác giả đã nói sơ qua trước đó, bọn tớ có thể khẳng định chuyện đạo fic đến 90%. Dù vậy, bọn tớ vẫn quyết định cho bạn một cơ hội tự gỡ bỏ fic xuống và bọn tớ cũng sẽ thu dọn tàn cuộc trong im lặng để bảo toàn danh dự cho bạn. Thế nhưng, sau khi Hiền PM cảnh cáo và nhận được câu trả lời từ bạn, nói thật là bọn tớ đều cảm thấy vô cùng vô cùng thất vọng. Tuy nhiên, để đảm bảo CHẮC CHẮN 100% ko nghi oan cho bạn, bọn tớ vẫn nhờ bạn JennyJ liên lạc một lần nữa với tác giả, để kiểm chứng xem bạn có thật là tác giả fic tiếng Anh ko, và screencap phía trên chính là lời khẳng định ko còn gì chắc chắn hơn... Đến lúc này, bọn tớ cũng ko còn cách nào khác ngoài việc phải đưa ra sự việc ra ngoài ánh sáng bởi vì chẳng còn lý do gì cho bọn tớ "bao che" cho bạn khi bạn đã ko thẳng thắn thừa nhận việc làm sai của mình.

Từ lúc SVC lập nên tới giờ, đây là lần đầu tiên bạn Mun phải đưa ra một hình thức kỷ luật nặng thế này. Nhưng với những chứng cứ có được về việc đạo fic, thread "All Couples" sẽ bị xóa hoàn toàn; đồng thời, bạn SH_RicDy cũng sẽ bị ban vĩnh viễn. Thời hạn ban bắt đầu tính từ ngày 23/6.

P/s đối với các bạn đã, đang và sẽ đọc topic này: Hơn 5 năm làm admin, chưa bao giờ bạn Mun cảm thấy buồn như thế này. Ở SVC ko bao giờ chấp nhận tình trạng ăn cắp ý tưởng hay bất cứ một thứ gì của người khác. Vì thế, rất mong các bạn rút kinh nghiệm từ lần này và đừng bao giờ phạm phải sai lầm tương tự.