[QUAN TRỌNG] Công khai kỷ luật một trường hợp đạo tin từ SVC

Guinevere

Mun Hye Ri , xX_Bà xã Eric_Xx, Chánh thất nhà Mun
Staff member
Site Founder
Mấy ngày vừa rồi có lẽ là những ngày nặng nề nhất của bạn Mun kể từ khi thành lập SVC khi cùng lúc phải chứng kiến và xử lý hai trường hợp đạo - một đạo fic, và một là đạo tin tức. Về trường hợp đạo fic vì đã giải quyết xong nên bạn Mun sẽ không bàn tới nữa. Riêng đối với trường hợp đạo tin tức, có nhiều chuyện cần bàn hơn khi có một số chuyện phát sinh mà bạn không thể ngờ tới -_-.

Vào ngày 18/6, midori đã dịch và post một bài trên SVC:

Vào lúc gần 11:28 trưa cùng ngày, midori phát hiện bài dịch của mình xuất hiện trong thread Shinhwa ở bên kites.vn, nhưng là do M_Bong_M post và credit cũng ghi là M_Bong_M@kites.vn

Ngay sau khi cap hình, midori đã lên chatbox của SVC thông báo và yêu cầu M_Bong_M (lúc đó đang online trong SVC) gỡ bài xuống.

So sánh đối chiếu cả hai bài dịch, có thể thấy trừ phần credit ra, còn lại đều giống hệt nhau đến từng dấu chấm, dấu phẩy (toàn bộ đều được gạch đỏ).

Sau đó, em Kiến Càng của rum đã vào com về chuyện đạo tin nhưng M_Bong_M chối.

Sau khi chối, M_Bong_M lại đi edit lại bài dịch của mình như cap dưới đây (những phần giống nhau đều đã được gạch đỏ), rồi sau đó xóa luôn bài dịch (cũng may em midori đã kịp chụp lại màn hình)

Đây là post sau khi em í đã xóa mất bài dịch (mọi người chú ý số bài post #6579 trong bài này với số bài post ở cap ngay phía trên để thấy hai bài là một):

Ngay sau đó, Ichi được sự ủy thác của bạn Mun và TGL bristina đại diện SVC Trans Team sang Kites.vn post bài yêu cầu M_Bong_M thừa nhận hành vi đạo bài của mình và xin lỗi:

Do staff bên đó yêu cầu, "chính chủ" của bản trans midori cũng ra mặt:

Thế nhưng, mặc dù đã được cho rất nhiều cơ hội, M_Bong_M vẫn một mực chối bỏ hành vi của mình, và luôn miệng kêu oan mặc dù bằng chứng đã được đưa ra đầy đủ, và em í cũng ko thể chứng minh được điều ngược lại:

Đến lúc này, SVC ko còn cách nào khác ngoài việc yêu cầu Kites.vn can thiệp. Trong lúc chuẩn bị ban M_Bong_M ở SVC, bạn Mun đã thực hiện một lệnh IP Search trong admincp (nhờ nghi ngờ trước đó của midori và Ichi về sự giống nhau trong cách nói chuyện của 2 nick bên kites) để tìm ra các nick có liên quan đến địa chỉ IP của M_Bong_M, và đây là những gì hiển thị trong admincp (IP address là 115.79.10.19)

Và như tất cả mọi người đều đã thấy loạt nick được đăng ký và post bài bởi IP này. Điều đáng chú ý là có lẽ một số bạn cũng nhớ năm ngoái có một số chuyện tranh chấp cá nhân và nói xấu lẫn nhau trên SVC liên quan đến em SJ_YooBin. Sau khi bạn Mun cảnh cáo, chuyện tranh chấp này cũng trôi vào quên lãng. Thế nhưng điều đáng nói là bây giờ bạn lại phát hiện tất cả những cái nick góp phần thổi bùng scandal, tranh qua cãi lại năm ngoái đều có cùng địa chỉ IP với nhau và với em M_Bong_M. Ngoài suy đoán tất cả các em đều là do một người dựng nên ra, có lẽ chỉ có em SJ_YooBin mới có thể giải thích được với ss và mọi người mà thôi. Và kể cả lý do tại sao từ năm ngoái đến giờ lại lình xình nhiều vụ như vậy, có lẽ cũng chỉ có em mới có thể giải đáp được. Cho tới lúc em có thể đưa ra một lý do thật hợp tình hợp lý, ss sẽ ban vĩnh viễn IP 115.79.10.19, tất cả các nick có liên quan đến IP đó và cả các IP khác mà những nick trên đã dùng để post bài nữa.

Trên đây là toàn bộ diễn biến vụ đạo bài này kể từ khi bắt đầu. Hiện nay bạn Mun vẫn đang chờ biện pháp giải quyết từ Kites.vn và sự hợp tác từ các em fan Shinhwa ở bên đó. Do đây là việc làm cá nhân của M_Bong_M, và sau khi nói chuyện riêng với các em bên đó thì bạn Mun thấy đa phần các em í đều ko biết rõ về M_Bong_M. Do đó, bạn Mun hy vọng mọi người ko giận cá chém thớt, ko vì một cá nhân M_Bong_M mà làm ảnh hưởng đến cái nhìn của mọi người về các em SHCJ đang hoạt động ở Kites bởi vì khả năng có người cố tình gây chuyện phá hoại trong cộng đồng SHCJ là khá lớn.

Nhắn gửi riêng tới các em bên Kites: SVC luôn welcome tất cả các fan Shinhwa. Ss hy vọng tụi em ko cảm thấy ngại ngùng khi hoạt động ở SVC sau chuyện lần này. Và ss cũng hy vọng những em bị cuốn vào chuyện lần này, đã vô tình chêm dầu vào lửa khi chưa rõ sự việc để làm ảnh hưởng đến mối quan hệ nội bộ cộng đồng SHCJ sẽ có hành động thích đáng đối với Trans Team của SVC.

Nhắn gửi riêng tới Trans Team: Qua hai vụ đạo fic và đạo tin vừa rồi, công lớn nhất thuộc về bạn JennyJ, Ichi_xxx và midori. Em Kiến Càng và Hana Yuki cũng đã góp công theo dõi và làm cầu nối với các bạn bên Kites. Ss rất hài lòng về sự đoàn kết và sự hết lòng của các em/bạn đối với SVC và ss cũng gửi lời cảm ơn đến các em/bạn về điều đó. Tiếp tục phát huy nhé ;).

Lene

Chánh thất nhà Kim, S.V.C Writing Contest, Giải SH
Moderator
0_O Ôi, em gái trẻ làm ss thật sững sờ. Khó có thể ngờ trong SHCJ lại có những chuyện như vậy. Hậu sinh khả.....????

Hana Yuki

Translator Tháng 6/2013
Translator
:eye_wide: ẩn sau chuyện đạo tin này lại có những tình tiết không ngờ đến như vậy, cớ j lại đăng nhập nhiều nick đến như vậy chứ??? e tự hỏi rằng e nhỏ này có phải là antifan k nữa??? TT TT

em thấy đưng làm wa' nữa như thế là dc rui ban cái IP đó rùi thui nếu cứ ủm tỏi nữa thì coi như mình xử nhẹ ẻm đi mắc công từ fan wa anti thì chỉ có chuyển bạn thành thù hãy cho bạn ấy thấy SHCJ mình cũng chơi đẹp với bạn ấy lắm rùi

Guinevere

Staff member
Site Founder
em thấy đưng làm wa' nữa như thế là dc rui ban cái IP đó rùi thui nếu cứ ủm tỏi nữa thì coi như mình xử nhẹ ẻm đi mắc công từ fan wa anti thì chỉ có chuyển bạn thành thù hãy cho bạn ấy thấy SHCJ mình cũng chơi đẹp với bạn ấy lắm rùi

Vì đây là một chuyện nghiêm trọng em ạ, xém tí là ảnh hưởng tới mối quan hệ giữa SVC và các bạn fan bên Kites rồi, nhất là các bạn í cũng là mem của SVC nữa. Nếu sự việc ko giải quyết rõ ràng thì có phải sẽ gây bất mãn cho cả hai phía ko? Nói cách khác, sự việc này có khả năng gây chia rẽ nội bộ cộng đồng SHCJ. Và do các ss đã cho rất nhiều cơ hội để nhận lỗi và xin lỗi nhưng đáp lại thiện chí đó chỉ là thái độ vừa ăn cướp vừa la làng nên ss ko còn cách nào khác, phải đưa sự việc này ra ánh sáng để tất cả mọi người cùng đề phòng.

Thứ nữa, do em í lấy tin tức từ SVC sang Kites, khiến cho Kites mang tiếng với SVC nên ko thể ko báo với forum Kites để họ có biện pháp giải quyết, ngăn ngừa những sự việc tương tự trong tương lai nữa. Tất nhiên biện pháp gì thì đó là chuyện của ban quản trị bên đó, ss ko có quyền và cũng ko muốn xen vào. Phần việc của SVC tới đây là xong.

Để viết ra được một bài ở phía trên ngốn mất của ss rất nhiều suy nghĩ, và cũng rất nhiều công sức thời gian của các bạn Trans team vốn ức chế trước tình trạng ăn cắp bài dịch đó giờ. Từ trước đến giờ ss chưa bao giờ phạt nặng một ai cả, và luôn muốn bao dung với tất cả các fan Shinhwa. Nhưng khi ss đã lên tiếng, tức đó là chuyện nghiêm trọng. Ss mong em thấu hiểu điều này bởi vì mấy chữ "làm quá" hay "ỏm tỏi" trong bài viết của em làm ss thấy hơi buồn ^^.

Thực ra ss nghĩ chuyện này cần thiết phải làm lớn, 1 bài dịch dù ngắn vài dòng cũng là công sức của translator, xin phép là chuyện tối thiểu cần làm để thể hiện sự tôn trọng đối với công sức đó. Hôm trước thấy Mun viết trên fb, wa bên Kites theo dõi thì đúng là em nó vừa ăn cướp vừa la làng, chứng cứ rành rành ra đó rồi mà vẫn cãi tới cùng. Chuyện này nếu ko làm rõ thì cũng sẽ ảnh hưởng đến mối qh giữa SVC và Kites, ss ủng hộ cách làm của Mun và trans team :sungie_hi:

hienqv

Chánh thất nhà M, S.V.C Writing Contest, Giải Khuy
Translator
Theo dõi tình tiết mà cứ như xem phim hành động ý =))
Rất cảm ơn ad và mọi người đã mất nhiều ngày đau đầu để xử lý vụ việc này
Trong năm quả thật xảy ra quá nhiều chuyện mà không thể ngờ nổi
Chỉ trong một tuần cả 4rum đã phải xử lý đến 2 trường hợp đạo này nọ (mà vẫn chối) rồi
Hị vọng những trường hợp thế này sẽ ko bao giờ xảy ra nữa :|

Ichi_xxx

Tiểu thiếp nhà Jung, Subber ưu tú
Moderator
Ơ IP sao đề thuê bao của Viettel thế này =)) Thế này thì mốt nhà mình bà con ai qua Hàn Quốc cứ yên tâm mạng Viettel -hàng Việt Nam của mình được phủ mạng ở bển , đáng tự hào lắm nha ;))

Quay lại trọng tâm: Chuyện này liên can đến vấn đề "ăn cắp trắng trợn từ công sức của người khác" + "gây chuyện, làm lục đục nội bộ Shinchang" nên không phải là làm quá.

Thật sự nếu bạn nào có theo dõi từ đầu đến đuôi ở Kites (hiện tại vẫn còn ở bên đó) thì sẽ hiểu rõ. Ông bà ta có câu "quá tam ba bận", bên phía forum mình đã cho cơ hội nhiều hơn 3 lần để em ấy nhận tội, nhưng thậm chí như mọi người thấy, hết lần này đến lần khác, em ấy ?! (thiệt sự hiện giờ mình cũng ko biết nên xưng hô thế nào) luôn có thái độ không hợp tác, luôn có lời nói gay gắt để khẳng định rằng mình không ăn cắp news, trong khi đã có đầy đủ chứng cứ em ấy ăn cắp bài. Chính em ấy là người làm ỏm tỏi lên , nếu như biết sai, tự nhận lỗi thì mọi việc đã chìm trong yên lặng, chứ không phải là đăng cái chuyện đáng xấu hổ của những người tự nhận là fan Shinhwa lên trên đây.

Thử hỏi với những thành phần làm rầu nồi canh như thế này, hết lần này tới lần khác đi gây chuyện, làm xào xáo nội bộ Shinchang với nhau bằng những cái nick ảo thì có nên trưng ra trên đây để cảnh giác mọi người ?

Last edited:

midori

Translator Tháng 6/2013
Translator
đúng là mấy ngày vừa qua giải quyết việc này cùng mọi người quá mệt mỏi :ahyes:

cảm ơn ss Mun đã đưa ra quyết định sáng suốt

đây là hình phạt quá thích đáng, bởi e khẳng định đây k phải là 1 SHCJ chân chính, toàn gây chuyện chia rẽ nội bộ ShinChang, và cực kỳ lươn lẹo

dùng rất nhiều nik ở cả 2 nơi, gần đây nhất thì hoạt động vs 3 nik: M_Bong_M & SJ_YooBin (ở shinhwavn) & sjYooBin (ở kites)

khi post bài bằng nik này thì sẽ tự comt bài của mình bằng nik kia để đỡ bị nghi ngờ...

mong mọi người cảnh giác hơn nữa, đừng để bị ảnh hưởng bởi con sâu phá rối này, chỉ cần tinh ý 1 chút là phát hiện ra ngay

tự nhận là SHCJ mà làm vậy đó, nói ra thì còn nhiều chuyện mn không ngờ hơn nữa kia...

hy vọng từ sau k còn xảy ra TH như này nữa.

p/s: ss cũng đang thắc mắc giống Ichi nha, sao bên HQ lại có viettel vậy trời =))

Guinevere

Staff member
Site Founder
Bây giờ mới bít web ta cộng tác zới kites.vn đó

Ko có cộng tác bạn ơi ^^. Sự việc liên quan tới mem bên đó lấy tin bên này đem sang ko để credit thì phải giải quyết thôi chứ SVC ko có liên quan gì tới kites hết ^^.

Đọc xong bài viết của ss Mun cũng như những comt của mọi người em cũng muốn lên tiếng 1 chút.
Bản thân là mem hoạt động ở cả 2 bên (chỉ là mem thôi ah :D, em có 1 thói quen là đi đâu cũng chỉ reg duy nhất 1 cái nick name, vì thế rất nhiều ng nhận ra =)). Hoạt động ở SVC nhiều hơn và đa số là đọc new ở đây vì thế khi sang bên kites thường là em xem vid, pic do mn up nên cũng k để ý thấy chuyện new này. Tuy nhiên sau khi lên fb cũng như vào kites đọc được chuyện này, em chỉ nghĩ là mọi chuyện dừng lại ở việc em M_Bong_M đó lấy new của s midori rồi lại ghi tên mình vào đó. Về các staff bên kites do em ko ở trong đó nên cũng k rõ gồm những ai, ngoài những nick quen hay trans bài thì gần đây do các chú comeback nên new rất nhiều, chuyện tuyển thêm translator là bình thường. Tự nhiên thấy nick em M_Bong_M dịch new e cũng chỉ thấy mới mới 1 chút rồi cũng k để ý, rồi mn đều xuýt xoa khi em ấy nói sẽ sang hàn xem concert của các chú vào tháng 8 tới. (bây giờ nghĩ lại em ấy 2000er mà đi dc thật là bá đạo quá :) ). Theo dõi chi tiết chuyện đạo new, thấy bằng chứng rồi mà em ấy vẫn chối, trước đây em hoạt động ở 1 rum cũng có chuyện này nhưng rất nhẹ nhàng người đi copy đã thừa nhận và admin đã xoá bài. Về chuyện này em cũng thấy lạ, rõ ràng em ấy là người trong cuộc nhưng lại không nói lời nào ngoài việc comt dưới post của em Kiến, để các staff lớn hơn vào xử lí. Có lẽ ban đầu ai cũng nghĩ chuyện này chỉ là việc copy new của người khác chứ không ai ngờ việc này nó còn đi xa hơn đến việc 1 IP mà hoạt động 3-4 nick như s Mun nói bên trên. Gần đây nick sjYooBin đang hoạt động rất tích cực bên kites và giới thiệu là 93er. EM tự hỏi nếu 2 nick này là 1 người thì rốt cuộc là người thế nào, sinh năm bnhieu? mục đích của bạn ấy là gì? Nếu thực sự muốn giúp mn update về các chú thì có cần phải làm thế k????

Các chú đã trở lại và lợi hại hơn xưa, lượng fan cứ tự nhiên mà tăng lên, vì thế em thiết nghĩ s Mun cũng như các staff nhà mình sẽ vất vả để quản lí hơn đây. ĐỌc chuyện lần này em thấy khâm phục mn thật, cứ như mấy thám tử truy tìm tội phạm IT ấy =)))))
Lời cuối, là 1 SC, là 1 mem hoạt động ở cả 2 bên cũng như ở nhiều rum khác, hi vọng những chuyện thế này không xảy ra nữa. Đánh kẻ chạy đi chứ không ai đánh kẻ chạy lại, biết lỗi nhận lỗi rồi sửa sai và không tái phạm nữa, đó nên là cách cư xử chuẩn mực ở ngoài đời thực cũng như trên các diễn đàn.

p/s: To s Mun: em thấy s hợp với nghề trinh thám quá đi, từ cách viết fic cho đến văn phong =)))))))))))))

shali

Chánh thất nhà Lee, S.V.C Writing Contest, Giải An
Sub Group Leader
bị shock :ahyes:
nhưng mà công nhận sau đợt này mới biết mạng lưới tình báo của SVC phủ khắp nơi nơi nha ;))
vậy nên mới nói shinchang lầm lầm lù lù, đụng chuyện đi r biết :keke:

Mấy hôm nay xảy ra nhiều việc quá, mong rằng qua việc này các bạn sẽ truởng thành hơn đừng mắc sai lầm như thế nữa, cá nhân mình nghĩ khi xử lý những trường hợp như vậy hẳn bạn Mun cũng thấy rất buồn. Cuối cùng thì mọi việc cũng xong rùi, nhờ tinh thần đoàn kết của mọi người. Chúc cộng đồng SVC chúng ta luôn phát triển vững mạnh!

bị shock :ahyes:
nhưng mà công nhận sau đợt này mới biết mạng lưới tình báo của SVC phủ khắp nơi nơi nha ;))
vậy nên mới nói shinchang lầm lầm lù lù, đụng chuyện đi r biết :keke:

Lù khù vác cái lu mà chạy đó Shali đít hồng =))
Mà đọc xong bài của ss Mun ... hơi bị sock :hơ::eek:o: mấy em thật là tuổi nhỏ .... =.='' các em đang làm ảnh hưởng rất nhiều đến những người muốn chia sẽ tin trên SVC "chân chính" (sao nói từ này mình ngại quá @..@) nhưng ít ra cũng biết tôn trọng công sức của người khác. Cũng hy vọng những em nhỏ nhìn tấm gương mà học hỏi theo... hakz...z
:kantoi:

Trong 1 tuần có 2 bộ phim Trinh Thám hay khỏi chê :eek:mo:
Dạo này sao thấy mấy nhóc 2k-er nhìu người nguy hiểm quớ :ahhyes: (không có ý quơ đũa cả nắm đâu ^^ ) tại hơm bữa có đứa 2k-er giả danh thành hs đại học :haiz: bây giờ thấy ớn rùi
Vs cái đầu óc tưởng tượng cao xa như em thì...SJ_YooBin với M_Bong_M là 2 người khác nhau...là chị em chung nhà...là ShinChang luôn :hahaha: nó trùng hợp thế đấy :hoho:
Mấy vụ này không làm cho ra lẽ là không có đc =)) em là em đọc mấy cái câu nói của ẻm mà em tức lớm lun ý =))
Mấy chú nhà mình càng lúc càng nhiều fan...cơ mà có nhiều thành phần giống như TH này thì không có ổn!! Em mong lần này là lần cuối chứ em hông có thích mấy bộ phim dạng này cho lắm! Phải rút kinh nghiệm thôi để tránh đi vô vết xe đổ~~=))

Thật không ngờ được .... Đã làm cái chuyện ăn cắp rồi còn dám mở miệng cãi .
Chưa kể tới việc gây chuyện năm ngoái, riêng vụ việc lần này thật khiến người ta bực mình mà .:canny:
Thật tình, nếu ngay từ đầu em ấy nhận lỗi đi thì mọi việc đã được giải quyết nhanh gọn rồi. Cái kiểu ngụy biện xảo trá ............ GHÉT ........
Em cũng nó njck bên ấy, nhưng không có đọc tin bên ấy bao giờ, không ngờ lại có vụ việc này ... Haizzzzzzzz .... thật quá thể .... aaaaaaaa ... Nói túm lại, đọc xong mà thấy ức ức ... muốn gặp mà đập cho con bé te tua ... Nhất là là giọng chối "TÙY vậy ... " :beat_shot:
Thảo nào trên face thấy mấy nay mọi người bàn tán ... chẹp chẹp ... làm con pé ngơ ra không hỉu chuyện gì