Actor Shinhwa - Câu chuyện còn mãi...

Shinhwa – Câu chuyện còn mãi…

Tôi không hay xem những chương trình thực tế của Hàn, vậy mà mất cả ngày xem từng tập của shinhwa Broadcast và ngồi cười một mình. Điều đó cũng không có nghĩa tôi là người hâm mộ cuồng nhiệt của Shinhwa, đơn cử là trong nhóm này tôi chỉ thích mỗi Eric vì những bộ phim anh chàng đã đóng trước đây. Nhưng có một điều phải nói rằng, nhìn Shinhwa, tôi thấY ngưỡng mộ, ngưỡng mộ cho một mối quan hệ lâu dài mà vẫn bền vững. Có lẽ, sẽ có người nói rằng, đó chỉ là những gì bạn thấy ở bề mặt, vì bên trong thì không ai có thể biết có gì xảy ra. Điều đó có lẽ là đúng, nhưng không phải dễ dàng để một nhóm nhạc tồn tại trong một khoảng thời gian lâu như thế, 14 năm và có lẽ là hơn thế nữa. Nếu không có một sợi dây liên kết bền vững thì chưa chắc họ có thể trụ được đến tận bây giờ. Trong một mối qian hệ nào cũng có những vấn đề, có lớn, có nhỏ… quan trọng là những vẫn đề đó không bao giờ có thể cắt đứt được sợi dây liên kết vô hình.

Cách đây vài năm, khi xem buổi nhạc kỷ niệm 10 năm của Shinhwa với lời hứa hẹn sẽ tái hợp, tôi vẫn không tin rằng sẽ có một ngày như thế xảy ra. Không có mấy nhóm nhạc có thể tái hợp sau một thời gian dài như vậy, hơn nữa những thành viên trong Shinhwa đã ngoài 30, cái tuổi người ta theo đuổi cái gì đó riêng cho bản thân và cái tuổi không thích hợp cho việc hát nhóm (cách riêng là tại Hàn). Để rồi bỗng một ngày bất ngờ với những thông tin về những hoạt động chung và sự trở lại của nhóm.

Phải nói rằng, tôi ngạc nhiên và như đã nói, đó là tôi ngưỡng mộ. Nhìn những thành viên Shinhwa đều đã ngoài 30, ngồi lại bên nhau sau từng ấy thời gian, sau từng ấy khó khăn của cả một chằng đường dài. Bỗng nhiên thấy tin tưởng, tin tưởng vào những mối quan hệ lâu dài và bền chặt, đặc biệt mối quan hệ bạn bè. Gặp nhau từ khi còn trẻ để đến giờ họ ngồi lại với nhau, vẫn cười nói, vẫn tự nhiên, vẫn chân thật… Không biết khi tôi đã đến cái tuổi ngoài 30, 40… có còn ngồi lại với bạn bè cùng đùa vui như những ngày còn trẻ không? Và không biết đến lúc đó có còn người bạn nào ngồi lại để đùa vui cùng hay không? Nói thế để biết rằng Shinhwa đã thành công như thế nào, không phải thành công vì đã tạo ra được một huyền thoại âm nhạc tại Hàn như dự định ban đầu, họ thành công đơn giản họ mãi là Shinhwa trong lòng những người yêu mến, họ thành công khi viết lên một câu chuyện tình bạn đẹp và đáng trân trọng.

Ở bất kỳ đâu, người ta vẫn sẽ tìm thấy được những thứ tình cảm chân thành, ngay cả trong thế giới giải trí khắc nghiệt và lắm mưu mô. Như một câu nói rất hay trong “Thư gửi người mẹ trẻ” với nội dung nôm na thế này: Những câu chuyện ngoài cuộc sống còn thú vị, đầy bí ẩn và đôi khi còn khó tin hơn cả tiểu thuyết. Thật vậy, không phải chỉ tiểu thuyết mới có những điều kỳ diệu, những điều khó tin mà chính cuộc sống mới đầy điều kỳ diệu và những điều tưởng chừng như không thể.

Shinhwa đã trải qua một chặng đường dài và sẽ bước tiếp chặng đường phía trước, tiếp tục viết tiếp câu chuyện của mình.

Shinhwa không hoàn hảo, không phải số một… Nhưng sau mỗi khó khan, sau mỗi vấp ngã, sau mỗi vẫn đề…Shinhwa lại trở về là Shinhwa với đầu đủ từng gương mặt Eric, Dong-Wan, Min-Woo, Jun Jin, Andy, Hye-Sung

Shinhwa có thể không phải là một huyền thoại âm nhạc nhưng Shinhwa sẽ mãi là một giai thoại đẹp trong lòng những người yêu mến, những người đã và luôn khắc ghi một cái tên Shinhwa

Guinevere

Mun Hye Ri , xX_Bà xã Eric_Xx, Chánh thất nhà Mun
Staff member
Site Founder
Lâu quá mới gặp bạn bigbig nha :">:">:">~~~~.

Cảm ơn bạn đã viết ra suy nghĩ của mình a~ :">~. Thật sự là 4 năm qua cũng ko ít fan mất lòng tin rồi rời bỏ fandom, nhưng phần lớn họ đều quay về khi Shinhwa trở lại bởi vì Shinhwa làm cho họ nhận ra tình cảm thật sự là như thế nào và làm sao để giữ lời hứa với fan. Cá nhân mình cảm thấy biết ơn Shinhwa vì họ đã giữ toàn bộ những gì họ hứa cách đây 4 năm. Comeback, vol 10, promote mạnh, show cá nhân,... lại còn có cả một Shinhwa Company nữa. Hứa là chuyện dễ dàng, nhưng thực hiện những gì đã hứa là điều ko đơn giản. Nếu ko thật sự thương nhau, và ko thật sự thương fan, họ sẽ ko làm được những điều này. Với mình, thế này đã đủ lắm rồi. Tất cả những sự cạnh tranh vị trí này nọ đều ko quan trọng nữa, bởi vì ko ai có thể chiếm được vị trí của Shinhwa.

shali

Chánh thất nhà Lee, S.V.C Writing Contest, Giải An
Sub Group Leader
đọc những bài thế này thực sự ấm lòng rất nhiều (nhất là lúc đang mưa thế này :">) cám ơn (anh) bigbig nhìu ạ :">

điều đem em đến với sh ko phải vì sh đẹp trai, hát hay, hay nhảy giỏi, hay NO.1 bla bla bla... lúc bắt đầu em chỉ chú ý đến sự hài hước của sh, và có lẽ tình cảm đó cũng giống như với những nhóm nhạc khác nếu ko có 1 câu nói của lina "Gì? Bà ko biết hả? Shinhwa tồn tại đc 10 năm r đó." (tháng 9/2007)
em cũng từng tự hỏi, nếu sh tan rã thì làm sao? bây giờ, có lẽ điều đó ko cần thiết nữa :)) ko phải là tin tưởng hay ko tin tưởng, mà việc sh ko tan rã... là điều quá hiển nhiên r. Chắc chắn 1 điều bây giờ ko shinchang nào dám nghi ngờ điều đó nữa, sh đã giữ lời hứa, đã vượt qua mọi thứ, giờ thì chúng ta cứ việc rung đùi ngồi xem các anh già hú hí bên nhau đến... đầu bạc răng long thôi =))

Last edited:

hienqv

Chánh thất nhà M, S.V.C Writing Contest, Giải Khuy
Translator
CẢm ơn bài viết của bạn
Thật ra trong 4 năm chờ đợi các anh, cũng ko phải là chưa bao giờ tớ nghi ngờ về tình cảm của các oppa với nhau.
Thậm chí có lúc trong đầu tớ còn tự nghi ngờ rằng là do các anh thật sự thân nhau, hay chỉ vì cả 6 anh là những người quá thông minh nên mới có thể bảo vệ được Shinhwa lâu như thế.
Nhưng trong 4 năm đó, mỗi lần lo lắng, mỗi lần nghi ngờ là cứ y như rằng sẽ có những bài viết hay lời nhắn nhủ của các oppa khiến tớ phải tự cười về cái độ ngốc nghếch và hay nghi ngờ của mình.
Tìm được một người bạn thân và thật sự hiểu mình là không phải dễ, và để duy trì tình bạn ấy được một cách tự nhiên và lâu bền thì lại càng là một điều khó hơn. Và Shinhwa đã chứng minh cho mọi người thấy những gì mình làm được, tình bạn ko vụ lợi, sự tin tưởng, sự hi sinh cho nhau, những điều mà dường như trong những người gọi là bạn bè ngày nay đã dần dần bị mất đi.

Đến với Shinhwa là vì âm nhạc của các anh, nhưng để giữ tớ lại là một fan như ngày hôm nay là còn do rất nhiều yếu tố khác, mà trong đó điều quan trọng nhất chính là niềm tin mà các oppa đã mang đến.

Shinhwa không hoàn hảo, nhưng chính cái không hoàn hảo đó mới là cái khiến fan yêu các anh hơn, bởi điều đó thể hiện rằng những người đàn ông mà chúng tôi yêu mến không phải thần thánh, không phải huyền thoại, cũng không phải hoàng tử mà chỉ là những con người bình thường, có nhân phẩm, có đạo đức, có giá trị con người, biết yêu, biết ghét, biết phạm sai lầm và cũng biết sửa sai.

Shinhwa cũng không phải số 1, nhưng Shinhwa là độc nhất, là 6 người đàn ông trưởng thành và đã có sự nghiệp riêng, nhưng khi ở cạnh nhau, họ lại quay về là những đứa trẻ nghịch ngơm, nhí nhảnh và vui tươi như ngày nào.

Tớ yêu một Shinhwa như thế, và tin tưởng vào Shinhwa cũng là như thế. Vì ở các anh, luôn vẫn còn rất nhiều điều mà tớ cần phải học hỏi.

Lene

Chánh thất nhà Kim, S.V.C Writing Contest, Giải SH
Moderator
Bạn Bói thì có lẽ chưa từng bao giờ nghi ngờ chuyện Shinhwa sẽ comeback. Một phần vì tin các chú (fangirl mù quáng? :)) ) một phần vì Shinhwa đại diện cho tình cảm bạn bè anh em mà bạn Bói ngưỡng mộ, nếu nó cũng không phải thật mà chỉ là 1 show diễn thì chắc bạn Bói chẳng còn biết tin vào đâu nữa. Cứ đợi vậy thôi, nhưng giống như một sự chờ đợi ko biết ngày kết thúc.
Ấy vậy mà ngày Min chuẩn bị xuất ngũ, bạn Bói đọc tin cũng chẳng cảm thấy hồi hộp lắm, mà rất nhẹ nhàng tưng tửng "thế là xuất ngũ hết rồi đấy. Nhưng comeback ngay à?". Rồi comeback cuối tháng 3. Bạn vẫn hồn nhiên như cô tiên, "ơ là thế là comeback thật à?" cảm giác vẫn tưng tửng, giống như còn chút hồ nghi. Rồi Shinhwa broadcast, 1 loạt các hoạt động ào đến đập vào đầu bạn cho tỉnh ra. Ôi đúng là các oppa comeback thật rồi, bắt đầu 8 về Shinhwa trên fb, twitter, tumblr. Về SVC nhiều hơn...

Đôi lúc giống như là một giấc mơ. Quay lại như cách đây 7 năm, làm 1 đứa fangirl đủ thứ nhảm nhí =))

Bạn Moon (tớ nhớ hình như mọi người gọi bạn như thế): Nếu không vì lão Eric và sự mong chờ cho những hoạt động của lão thì tớ cũng không đọc tin tức, rồi biết rằng Shinhwa trở lại. Có lẽ đó cũng là cái duyên :D. Tớ cũng nghĩ rằng, đối với Shinhwa giờ cũng như đối với fan của Shinhwa, vị trí không còn quan trọng nữa, cái quan trọng là Shinhwa đã trở lại, cái quan trọng là Shinhwa đã làm được điều họ nói, cái quan trọng là tình cảm của họ dành cho fan và fan dành cho họ là thật và vẫn đong đầy, vẹn nguyên

P/s: thi thoảng tớ vẫn vào nhà nhưng mà hem có vào nick và lưu dấu, vẫn mong chờ dự án phim của Eric mà ;;)

Em Shali: Em Shali còn nhớ anh hem nhỉ (lâu rồi mới lâu dấu tích trong nhà mà) :D. Đầu bạc răng long thì không dám vì tương lai vẫn là ẩn số mà lị, cơ mà quan trọng hiện tại Shinhwa mang lại gì cho chúng ta, phải hem nào

Bạn Hienqv: uh, đôi khi đến với thần tượng vì tài năng của họ nhưng vẫn yêu mến họ thì do nhiều lý do khác nhau, mà một lý do quan trọng là họ đã làm gì, đã mang lại gì cho mình. Tớ hy vọng rằng, niềm tin mà Shinhwa mang lại cho bạn vẫn sẽ bền đỗ tới cùng :D

Bạn Bói: Tớ thì không hẳn nghi ngờ hay không, mà chỉ là không nghĩ rằng sẽ có sự trở lại, có thể một ngày nọ các anh sẽ cùng đứng trên một sân khấu, nhưng không phải kiểu quay lại như thế này. Nên bất ngờ và ngưỡng mộ, trong làng giải trí vẫn có những điều thật đẹp như thế. Tớ thấy chuyện trở lại không phải là giống như một giấc mơ, mà đó là một giấc mơ, giấc mơ mà Shinhwa và fan sẽ cùng viết tiếp

Last edited:
Nghe mà muốn khóc quá :huhu:
Đến bây giờ là 17 năm rồi nhưng Shinhwa vẫn có thể đứng cạnh nhau, vẫn đủ 7 thành viên và vẫn luôn thực hiện lời hứa của mình với fan. 17 năm không phải một thời gian ngắn, nhưng Shinhwa vẫn là Idol lâu nắm nhất, là một tấm gương để cho các nhóm khác noi theo, nhất là khi bây giờ hàn gần như bão hòa với rất nhiều các ca sĩ, nhóm nhạc thì còn có thể đứng cùng nhau hoạt động như một nhóm như Shinhwa, có là fan hay không cũng phải ngưỡng mộ.
Càng tìm hiểu về Shinhwa mình lại càng thấy khâm phục và quý Shinhwa hơn vì Shinhwa không tỏ vẻ. Họ cũng chỉ là con người như bao người khác, cũng có lúc vui, lúc buồn, lúc mệt mỏi, có những bất đồng và họ không cố che đi điều đó mà vẫn vững vàng trải qua được, thật sự phải khâm phục về tình bạn của Shinhwa. :cry: