Một số vấn đề liên quan đến kinh phí cần mọi người góp ý

ss Guin ơi!!tài khoản của mẹ ss vaanx như cũ hả ss??
Em nhờ đứa bạn em gửi qua tài khoản đó cho ss được ko???

Guinevere

Mun Hye Ri , xX_Bà xã Eric_Xx, Chánh thất nhà Mun
Staff member
Site Founder
@Minhye: được em ^^, cái tài khoản của Vietcombank í (ko phải của ACB nhá, ACB là của ông mắm =)) ), tên là Đặng Thị Bích Phượng, em check xem có đúng ko, ko đúng thì ss gửi lại.

NBK

Staff danh dự
Staff nghỉ hưu
Ờ, tớ xin có ý kiến! Ta chưa nên nộp tiền hàng tháng cho bên Hàn vội !
Dẫu biết chúng ta fải quan hệ tốt nhưg bih điều kiện kinh fí chưa đủ mạnh để có thế nộp sang như thế. Nếu muốn ghóp chút ít thì lúc nào gửi tiền sang mua đĩa ta cũng gửi thừa và bảo vs họ như đợt Jin. Như vậy 1 tjan ta mới fải gửi 1 lần, và 1 lần gưi nhiều hơn chút đỉnh. Chứ bih fải nộp hàng tháng, một số ng` đã đi làm hoặc học ĐH thì ko nói làm j` nhưg số này rất ít! CÒn lại, 70k/tháng hơi bị nhiều. Mà còn chưa kể là giả sử có hoạt động j` mọi ng` lại cứ mải miết nộp tiền cho bên Hàn hangf tháng đênl úc chính chúng ta cần tiền thì lại viện là nộp cho bên hàn hoặc lí di này hoặc lí do khác. Chưa kể là sẽ có một số ng` về xin tiền bố mẹ đi nộp rồi các cụ hỏi nộp cho ai, lí do j` rồi tra lời rồi blah blah... 1là nói rối ko thì 2 là nói thật. Thử hỏi nói thật thì có được bn ông bố bà mẹ nghĩ tốt về SVC? Kiểu j` chả nghĩ lung tung ... tớ ko tiện nói. Mấy lần vừa rồi nào tiền web, tiền quỹ lung tung, tiền miền Nam họp FC, ... Tài chính chúng ta chưa đủ mạnh đến mức để có thể tung tăng rơi vãi nộp tiền thoải mái thik nộp đâu thì nộp.
Có thể bih là lần đầu ai ai cũng hào hứng nộp. Nhưg các lần về sau thì sao? KHi bên ta đã chính thức nhận nộp như thế, ng` này bảo nộp muộn ng` kia viện lí do thôi hoãn nộp rồi nhiều thứ ... Thế bạn Mun sẽ fải tự nộp 1 mình. Tớ nghĩ vấn đề nộp kinh fí ta nên nghĩ xa hơn. BIh thế này chứ chưa biết sau này thế nào! Hãy để 4rum hoạt động được 1 tjan kha khá rồi hãng nghĩ đến việc nộp tiền vs bên Hàn!

CÒn về lẵng hoa thì lấy quỹ ra mà chi! Chứ Guin vận động để làm cái j`? Thế quỹ dùng cho việc j` ngoài cái viẹc ấy ra?

Đó là ý kiến của riêng Rin Rin :"> Mong mọi người thông cảm :">

Last edited:

Guinevere

Staff member
Site Founder
Đấy, điều tớ cần là những ý kiến như thế này để tớ biết đường mà lần, mà hiểu mọi người đang nghĩ gì :)). Thanks Rin Rin.

Nhưng tớ cũng xin trình bày một chút về ý kiến của tớ nhé.

Thứ nhất, đừng sử dụng chữ "nộp", vì bản thân họ ko yêu cầu chúng ta phải "nộp" gì cả, fan có lòng đóng góp thì họ nhận thôi.

Thứ hai, về việc đóng quỹ, lý do tại sao tớ phải tách bạch giữa quỹ, tiền support và lẵng hoa? Vì tiền quỹ thật sự ko đủ. Tiền quỹ miền nam và cả miền bắc vẫn chưa lấy lại được số dương sau lần gửi đồ sang bên Hàn và trả tiền ship đợt sổ wansyung cho bạn Trang, và cũng chỉ có một số người đóng thôi.

Thứ ba, tiền lẵng hoa và tiền support tớ đã lặp đi lặp lại, những ai có khả năng và có lòng, trên hết là khả năng, thì hẵng đóng, còn mấy em nhỏ nếu cảm thấy ko được thì cũng đừng ngại gì cả. Tớ ko bao giờ ép buộc mọi người phải miễn cưỡng hay cả nể bỏ tiền ra vì SVC.

Thứ tư, ấy hỏi tớ vận động quỹ làm gì, ngay từ ban đầu tớ đã nói tiền quỹ sử dụng cho các hoạt động của SVC, sắp tới là sinh nhật minjin, nếu giờ đổ ra cho tiền lẵng hoa của Sung nữa thì ấy nghĩ liệu có đủ ko? Và như đã nói ở trên, tớ ko bắt ép mọi người góp tiền lẵng hoa. Ngay từ đầu tớ đã xác định, đặt trường hợp ko ai đóng, dứt khoát tớ cũng sẽ lo được cho Sung một lẵng hoa vì tớ muốn nhìn thấy tên site của mình ở concert hall của Sung.

Thứ năm, tớ cũng đã nói trước đó, những cơ hội support thế này ko còn được bao lâu nữa đâu. Khi promote một album cũng chỉ khoảng 1, 2 tháng, có nghĩa tiền support cũng chỉ vài tháng. Jin tớ đoán cũng chỉ được thêm vài tháng nữa, sau đó sẽ lui về chuẩn bị nhập ngũ, cả Min cũng thế. Cứ như kiểu Yeonin và Ericvoice, sau khi 2 lão nhập ngũ rồi thì mọi hoạt động bị đóng băng. Ericvoice thậm chí lên tiếng bảo từ giờ sẽ tạm "đóng cửa" các hoạt động cho đến ngày Eric trở lại thì họ mới trở lại. Board của Ericvoice giờ sử dụng để nói chuyện phiếm (lol). Nếu chờ đến ngày họ đóng cửa như thế chúng ta mới tham gia, thì liệu có ổn ko? Đến lúc họ trở lại, lại có một đống việc cho họ làm, một đống FC khác nối quan hệ với họ, ở một chỗ xa thế này bao giờ đến lượt chúng ta? Ai nói tớ cơ hội cũng được, nhưng tớ chỉ cảm thấy một điều, đây là thời điểm tốt để SVC thiết lập quan hệ. Và cách để họ cảm thấy chúng ta thật sự có lòng, thật sự muốn hợp tác với họ trong việc support chứ ko đơn thuần nhận lòng tốt từ họ nữa, là phải có lòng góp một tay. Và cái sự có lòng đó phải thể hiện ra, chứ ko phải mua đĩa rồi gửi dôi ra một chút như kiểu "khỏi thối đi!". Tớ cảm thấy hơi khó chịu khi phải làm thế là vì vậy, tớ có cảm giác họ đang bán hàng và ta đưa tiền chẵn rồi yêu cầu khỏi thối, dù tớ đã nói rõ tiền đó coi như bù vào phần hoạt động cho Jin, nhưng họ có hiểu như thế ko? Tớ nhận order đĩa cho forum nên tớ hiểu cảm giác đó, nếu có ai trong forum đối với tớ cái kiểu như thế, tớ sẽ rất bực mình. Khi họ nhận order cho chúng ta, ko phải họ đang bán, mà là họ đang giúp. Họ gửi cả receipt theo thùng hàng để chứng minh họ ko lấy lời một đồng nào cả. Tiền ship họ cũng báo giá, tiền thùng gửi họ cũng báo giá từ rất sớm và luôn miệng xin lỗi vì tớ phải trả thêm 1,2 dollars. Tớ thật sự bị shock khi mở thùng ra và nhìn thấy quà của họ. Mọi người có thể nói "uầy, mấy món đó có đáng gì?", nhưng giữa fan với fan mà đối xử với nhau như thế là quá chân tình rồi. Và tớ cảm thấy tớ phải làm một cái gì đó cho họ nữa... Đó là về mặt tình cảm, còn về lí trí, quả thực tớ cảm thấy đây là thời điểm và cơ hội cho SVC phát triển về mặt ngoại giao.

Thứ sáu, tớ khẳng định, tớ ko hề làm việc theo kiểu "tung tăng rơi vãi thích nộp đâu thì nộp". Vấn đề này tớ đã suy nghĩ ngay từ khi bắt đầu Shinhwavn. Và mấy hôm trước khi có topic này, tớ cũng đã suy nghĩ rất nhiều. Cái tớ muốn ko phải là mọi người góp thật nhiều vào, cái tớ muốn là mọi người có cảm giác được mình đã làm được cái gì đó cho Shinhwa. Thật sự, khả năng tớ tuy ko nhiều, nhưng đủ để cover cho những hoạt động support này, và khi tớ làm gì, tớ luôn lấy danh nghĩa Shinhwavn. Nhưng nếu một mình tớ đóng như thế với danh nghĩa Shinhwavn, mọi người có cảm giác được gì ko? Khi có tin vui, mọi người có thấy vui vì những gì mình làm đã được đền đáp hay chỉ có một mình tớ vui rồi mọi người dửng dưng? Như thế có còn là một tập thể hay ko?

Thứ bảy, cái mức 40k/ tháng tớ đưa ra chỉ là ví dụ, nếu ai có ít hơn số đó, thậm chí chỉ 5, 10k, tớ vẫn vui vẻ nhận, quan trọng là cái lòng của mọi người đối với Shinhwa và sự phát triển của Shinhwavn.

Thứ tám, nói tóm lại, tớ ko bắt ép ai cả. Nhưng tớ là một người dứt khoát khi tớ thật sự cảm thấy đường mở cho SVC, nên dù ko ai đóng, tớ vẫn sẽ gửi cho họ dưới danh nghĩa Shinhwavn. Chỉ có thế thôi.

Sáng sớm đầu óc linh tinh ~.~, chỗ nào Guin khiến mọi người rối trí thì cứ nói thẳng để Guin giải thích lại :-|.

Iris_xxx

Đại tỷ nhà Park, S.V.C Cái Bang
Moderator
Với tư cách là thủ quỹ tớ cũng có vài lời thế này:

CÒn về lẵng hoa thì lấy quỹ ra mà chi! Chứ Guin vận động để làm cái j`? Thế quỹ dùng cho việc j` ngoài cái viẹc ấy ra?

đầu tiên là cái này trước nhá, theo Rin nói như thế thì cũng đúng đi, vì đây là hoạt động tuyên truyền của SVC thông wa Guin...nhưnng cũng không thể đổ hết vào quỹ như thế này, vì :
+ quỹ hiện tại vẫn đang âm (miền nam), mà theo tớ bik, ngoài ấy ss Trang vẫn chưa lấy lại được số tiền ship đợt sổ vừa rồi...và cho tớ đính chính nhá, tìền wỹ không fải ai cũng nộp và nộp đều đặn, chỉ có vài ba người là nộp đều thôi, và tớ cũng không ép hay thúc ai nộp cả, tất cả là do tấm lòng và điều kiện...
+ vụ lẵng hoa này, nói thật ra thì coi như chỉ là hỗ trợ cho bạn Guin để tặng Sung thôi, Guin sang Đài coi concert lần này, có ý tốt là muốn wảng bá cho site mình, đó là tấm lòng của Guin, chúng ta nhận, và ít ra cũng nên cho đi một chút...và tất cả chỉ dừng ở mức hỗ trợ...không ép buộc bất cứ người nào.

Chưa kể là sẽ có một số ng` về xin tiền bố mẹ đi nộp rồi các cụ hỏi nộp cho ai, lí do j` rồi tra lời rồi blah blah... 1là nói rối ko thì 2 là nói thật. Thử hỏi nói thật thì có được bn ông bố bà mẹ nghĩ tốt về SVC? Kiểu j` chả nghĩ lung tung ... tớ ko tiện nói. Mấy lần vừa rồi nào tiền web, tiền quỹ lung tung, tiền miền Nam họp FC

cám ơn Rin nhá, thật ra thì ngay từ đầu tớ nghĩ quỹ là không bắt buộc, tớ không nhớ ss nào đã nói là quỹ 30k/1 thang...mỗi ngày để dành 1k là ok, không fải làm khó cho các em lắm, đóng trên tinh thần tự nguyện mà...đúng không???? bé nào có nhiều thì đóng nhiều có ít thì đóng ít, và tiền chi thì tất cả mọi người cùng đồng ý, và cùng hưởng đều như nhau, có ai ca than j đâu, nếu mà nói về xin bố mẹ để SVC bị nói thế này thế kia, thì thú thật, tớ chẳng dám nhận quỹ nữa, vì tớ nhận thì ít mà mang tiếng thì nhiều , thế làm để làm gì...ăn uống gì được trong này mà để fải chịu như thế.????.
+ không phải tớ chơi thân với con Pai mà nói thế này, theo tớ bik, ngay từ đầu tiền host 4rum thì do Guin và PAi đóng hết cơ mà ( trừ tiền vbb ), đã động vào wỹ đồng nào đâu...nên không thể gom chung vô được.

nói tóm lại tớ chỉ có vài vấn đề như thế hơi bị... về quỹ thôi....
còn tiền support như tớ đã nói, tớ ủng hộ trong khả năng của mình, mặc dù không nhiều nhặn gì cho lắm, nhưng chủ yếu là tấm lòng thôi.

NBK

Staff danh dự
Staff nghỉ hưu
Cái vấn đề Rin Rin muốn nhấn mạnh ở đây là Lúc Này chưa fải thời điểm để Guin lôi ra cái vấn đề nộp quỹ bên Hàn. VÌ đáy Zít cũng nói rõ tình trạng 2 cái quĩ rồi còn j`. Nó cũng là tự nguyện và nó còn gần hơn cái bên hàn mà có mấy ai đóng ghóp đều đặn đâu cơ chứ. Mà nó lai còn đang âm. Bản thân quỹ bên mình còn âm nặng mà lại còn nộp sang bên kia hàng tháng, Bạn Mun có nghĩ là hơi bị ... ko?

Còn lẵng hoa theo Rin Rin thì fải lấy quĩ SVC nếu đã mang tên SVC thì fải lấy quỹ SVC. Chẳng có cái lý do j` mà cứ để ng` này ng` nọ chi hết cho thế cả. Rồi vận động loạn lên lúc thì quỹ khi thì việc này nọ kia. Có quỹ cứ xuất quỹ ra. Chứ ko sẽ có một số ng` cho rằng Quỹ chả để làm việc rì trọng đại lắm. Dẫu nó âm Nhưg theo kinh tế học nó âm trong ngắn hạn dương trong dài hạn. BIh có nhiều việc thì nó âm. Guin coi như chi tạm baoh có sẽ thanh toán lại cho Guin. Chứ tớ ko đồng tình cái kiểu vì quỹ âm mà để Guin chi hết thế! Xong lại còn nháo nhác bàn xem nên nộp quĩ bên Hàn ko. Vì kinh tế chúng ta hơi bị yếu thì đừng nghĩ chuyện xa vời vợi ấy vội. Lo việc làm dương nó lên thì hơn.

KO có JIn, Min thì vẫn còn Dy vs SUng! Guin đừng vội như thế! Hãy để thêm nửa năm nưax hãy bàn chuyện ấy sau! CÒn khi mua đĩa ta trả sòng fẳng sau đó gửi thêmhẳn 1 khoản và bảo là của chúng ta. Chứ nộp theo tháng chưa fải là việc ta nên thực hiện bih.

Thông cảm lời lẽ hum nay của Rin Rin đang sốt và ôn thi nên hơi bị căng thẳng!

Last edited:

Iris_xxx

Moderator
Guin coi như chi tạm baoh có sẽ thanh toán lại cho Guin. Chứ tớ ko đồng tình cái kiểu vì quỹ âm mà để Guin chi hết thế!

tớ không nói quỹ âm thì đổ hết cho Guin, quỹ âm, nhưng nếu bên mình có hoạt động quỹ vẫn sẽ chi, Rin nói mà, tương lai lấy lại đc tất, tớ nhận làm thủ quỹ thì cũng tiên liệu trước ngày này, tớ chấp nhận chi trước cho mọi người....nhưng ở đây tớ cũng nói rõ, cái lẵng hoa, thật chất là hổ trợ Guin, Guin có lòng ghi tên site thì chúng ta nhận, chắc j sau này các ông khác trong Sh chúng ta cũng có lẵng hoa như thế, thế liệu công bằng cho tất cả không???? và mọi chuyện chỉ dừng ở mức hổ trợ...

Nothing

Đại diện GLO
A~~~ tớ nghĩ là tớ hiểu ý của cả 3 cậu.Tớ thấy cả bạn Mun và bạn Rít đều không sai j cả. Nhưng ý kíên cá nhân thì tớ nghĩ là tớ thiên về ý của Rin Rin. Tớ hiểu là Rin Rin không có ý đả kích *tớ tạm thời chưa nghĩ ra từ thích hợp, nên dùng tạm từ này ^^"*. Rin nghĩ cho tình hình của SVC nói chung(nói thật là thấy Rin nói không sai j cả ^^)

Cái vấn đề Rin Rin muốn nhấn mạnh ở đây là Lúc Này chưa fải thời điểm để Guin lôi ra cái vấn đề nộp quỹ bên Hàn.

Còn cái này thì Rin nói tuy không sai nhưng tớ nghĩ thế này, ờ SVC mình tuy đang nghèo thiệt ^^", nhưng không phải lúc này thì lúc nào?! Đợi đến lúc SVC mạnh lên, giàu lên hay thế nào? Kịp không? ^^

Còn chuyện tiền lẵng hoa và suppor, tớ cũng nghĩ là nên dùng tiền quỹ. Tớ cũng cảm thất quá bất công khi lấy dang nghĩa là SVC nhưng lại để Guin pảhi gánh 1 mình. À tất nhiên là tớ biết tiền quỹ hiện nay đang âm *nặng*. Cho nên tớ nghĩ nếu được thì ta nên bàn bạc lại, bằng 1 cách nào đó, well....

Tớ cũng ủng hộ theo khả năng của mình. ^^ Không có gì bất mãn cả, neh.

Hiện tạii tớ cũng đang hơi bối rối vì vài chuyện nên cũng không nghĩ được gì nhiều, nói tạm thời là thế vậy.

@ All: mến thương~~~~

Guinevere

Staff member
Site Founder
Thật sự tớ chẳng biết nói gì nữa = =~.

Ko phải tớ bực bội hay gì cả, căn bản tớ ko biết giải thích cách nào. Nhưng tất cả những gì tớ muốn nói đều đã nói ở trên rồi.

Tớ chỉ muốn nhấn mạnh lại 1 điều: tớ đã nói đi nói lại rất nhiều lần, cái lẵng hoa là ý kiến của tớ, có nghĩa dù ko ai phụ vào một ít, tớ vẫn sẽ đặt 1 lẵng hoa cho Sung. Dù ko lấy Shinhwavn, tớ vẫn sẽ lấy tên tớ. Nhưng vì tớ là một site founder của Shinhwavn, nên tớ muốn để cho đứa con của mình xuất hiện ở concert hall của Sung, thế thôi. Chính vì thế tớ ko muốn lấy tiền quỹ, mà thay vào đó vận động những ai có lòng và có khả năng muốn góp vào một phần với tớ, vì nhỡ cũng có những người muốn được góp một tay vào support Sung thì sao?

Và một lần nữa, tớ đề nghị Rin rin ko sử dụng chữ "nộp", nghe nó chướng tai lắm ~.~. Rin Rin cảm thấy tớ vội vã, nhưng tớ ko cho là thế vì mọi thứ tớ đã lên kế hoạch hết rồi. Rin rin tưởng những FC khác thân thiện với fan nước ngoài như Jineyes sao? Nếu ko thông qua Jineyes, làm sao liên lạc với các FC khác? Chẳng lẽ nữa năm sau lại nhờ Jineyes chuyển hộ tiền support cho fan của sungdy trong khi bây giờ ta thậm chí ko support Jin được đàng hoàng? Tớ ko cần mọi người phải hằng tháng đóng tiền support, có bao nhiêu và muốn gửi bao nhiêu, mọi người cứ thoải mái đóng góp. Nếu cần tớ vẫn có thể nói thẳng với Jineyes (thực tế tớ đã làm rồi) là fan VN phần lớn còn đi học, muốn góp một tay support coi như fan duty, của ít lòng nhiều. Điều họ cần là tình cảm và tấm lòng của fan. Tại sao Yeonin vẫn nhận tiền support của fan quốc tế trước đây trong khi bản thân tất cả những người đứng đầu Yeonin đều rất giàu? Tại vì fan có lòng, họ ko thể từ chối. Và tại sao họ ko bao giờ hằng tháng đi đòi sấp đòi ngửa? Cũng chỉ là cái lòng giữa fan với nhau. Cái tớ cần là cái lòng, chứ ko phải mỗi tháng gây áp lực bắt mọi người góp bao nhiêu thì mới đủ. Bản thân chúng ta khi xem hình đồ ăn thức uống Jineyes đem đến cho Jin tại station hay đâu đó đều sẽ cảm thấy tự hào, à mình cũng góp một tay trong đó. Khi thấy Jin hay các lão khác khỏe mạnh, tự khắc ta cũng thấy vui hơn. Nói như Rin Rin ,đến lúc quỹ dương lên rồi, có thể dễ dàng thực hiện mấy chuyện đơn giản này thì còn cơ hội ko?

Có thể bạn Guin vội vã thật như lời Rin Rin nói, nhưng hãy nghĩ lại xem ta còn bao nhiêu thời gian? Có một điều bạn Guin ko bao giờ nói ra trước đây, đó là mãi cho đến khi Ric đi, bạn Guin vẫn ko có điều kiện làm gì cho Ric cả... Dù luôn miệng bảo Ric là số 1 của bạn Guin, nhưng chỉ vì ko có một mối dây liên lạc nào cả nên bạn Guin đành chịu. Bây giờ đã có rồi, bạn Guin ko muốn bỏ lỡ nữa. Phải, có thể phần đóng góp của bạn Guin ko nhiều, nhưng ít ra nhìn thấy Ric khỏe mạnh, được Ericvoice chăm sóc, bạn Guin vẫn thấy một chút gì đó như hạnh phúc vì bạn Guin cũng đã góp chút ít phần trong đó. Vậy mà bạn Guin đã ko làm được... và sẽ phải chờ thêm vài năm nữa.

Vẫn nói tóm lại một câu, ai có khả năng và có cùng suy nghĩ như bạn Guin thì hẵng gửi cùng với bạn Guin. Còn lại, bạn Guin ko muốn mọi người miễn cưỡng. Nên bạn Guin cũng muốn mọi người đã từng post bài bảo sẽ đóng góp trong topic này về suy nghĩ lại một lần nữa xem mình có thật sự có thểmuốn đóng hay ko, rồi hãy pos bài hoặc PM cho bạn Guin confirm lại. Bạn Guin nhấn mạnh là bạn Guin ko muốn mọi người miễn cưỡng ^^. Tiền bạc luôn là vấn đề tế nhị.

NBK

Staff danh dự
Staff nghỉ hưu
@Guin: Hôm nay tớ nói hơi bị nhiều nhưg tớ có ý kién! Nếu như Guin nói Guin sẽ tự chi tiền hoa ai thik support thì gửi cho GUin, Thế còn những ng` hiện h` tạm thời chưa có khả năng tài chính để nộp vấn mong muốn nộp nhưg ng` ta đã nộp quỹ rồi thế bih ng` đó fải làm sao? Nếu đã mang tên 4rum thì thiết nghĩ ai cũng có ý muốn support cho thần tượng ít nhiều và đóng ghóp quĩ là một trong những con đường để có thể gọi là tối ưu. Thế nhưg nếu ấy cứ khăng khăng vậy thì những ng` nộp quỹ thì sao? Đã mang tên 4rumthoe tớ thiết nghĩ fải có quỹ 4rum chung tay vào. Và từ nay vận dộng đóng ghóp chỉ vận động quỹ thôi chứ ko thể Guin là site founder thì nay vận động đóng ghóp cái này mai vận động đóng ghóp support cái kia được.

Cũng như Zít nói ý. Có những ng` cha có mấy fan ở site của ta thế thì cái j` nhiều fan thì support còn ko thì thôi àh? Quỹ là để đảm bảo nhưngviệc đó. Chứ ko fải site founder.

CÒn việc của RIc hay Wan thì cũng qua mất rồi và Jin vs Min thì cũng cần kề có hộc tốc làm bih cũng chả kịp mà có khi cuống lên làm lại ko chu đáo lại thành ko hay thà ko làm mà nghĩ kĩ rồi làm còn hơn. Tớ vẫn giữ nguyên quan điểm là 6 tháng sau bạn quyết nộp quỹ bên Hàn thì tớ ok. Chứ bih Chua fải lúc.

Iris_xxx

Moderator
ý tớ không fải mấy ông nhiều fan hay ít fan ở site ta, có lẽ Rin hiểu nhầm ý tớ rồi, ý tớ là thật không có mấy dịp có người đi coi concert để gửi hoa thế này, mà không ai đi, gửi hoa làm j, rồi như thế liệu những fan các ông khác có cảm thấy không công bằng không...đồng ý là quỹ sẽ có trách nhiệm chi cho SH, khi má tất cả mọi người cùng đồng ý, chứ không fải chi cho 1 cá nhân nào hết.

Guinevere

Staff member
Site Founder
Nói chung nói nhiều đâm ra thành nói dở :|, nên tớ sẽ ko nói gì nữa hết mà sẽ chờ ý kiến của mọi người khác. Nhưng mọi người làm ơn trả lời hộ tớ 2 vấn đề này:

1/ Mọi người có đồng ý lấy quỹ ra mua hoa cho Sung như lời Rin Rin nói hay ko? (nhất là 2 thủ quỹ) (thực chất lấy quỹ hay vận động cũng chẳng khác gì nhau cả :|, vì lấy quỹ thì cũng sẽ phải vận động thêm vào quỹ mà thôi chứ quỹ hiện nay làm thế nào mà đủ khi gần tới sinh nhật minjin rồi)

2/ Mọi người có đồng ý về vụ support hay ko? (Guin nhấn mạnh một lần nữa là Guin ko hề vội vã mà đã suy nghĩ rất kỹ rồi)

Còn về vụ site founder này kia, lý do Guin lôi ra là để nhấn mạnh dù bất cứ chuyện gì xảy ra, shinhwavn vẫn là đứa con tinh thần của Guin và Pai, vì thế cái chuyện Guin làm rồi lấy danh nghĩa shinhwavn ra cũng chẳng có gì lạ cả. Tin chắc nếu Pai, nếu tất cả các bạn khác cũng sẽ thế thôi, làm gì cũng sẽ lấy danh nghĩa Shinhwavn chứ chẳng ai chơi phong cách cá nhân cả, đúng ko? Nói như thế ko có nghĩa Guin nay vận động cái này mai vận động cái khác theo ý thích. Nếu ko cảm thấy thật sự cần thiết cho Shinhwavn, Guin sẽ ko để mọi người bận tâm. Vì suy cho cùng, những lần vận động đó Guin có đem được lợi ích gì về cho cá nhân ko?

Còn về vụ support, Guin vẫn giữ nguyên ý kiến.

shali

Chánh thất nhà Lee, S.V.C Writing Contest, Giải An
Sub Group Leader
1) Về vụ hoa, em cũng thấy việc này mang danh nghĩa của Shinhwavn, nên mọi người chung tay góp 1 ít là chuyện hiển nhiên. Còn việc lấy quỹ ra chi thì... vì quỹ đang âm, và vì cả chuyện chưa trả được tiền cho ss trang, với 1 lượng quỹ nhỏ như thế mà bây giờ đem chi nữa thì được bao nhiêu ... huống gì sắp đến sn minjin, giờ mà đem quỹ ra xài thì đến lúc đó chẳng phải cũng cuống lên đóng tiền là gì. Em cũng thấy rõ ý của ss mun và ss Irish là ko hề ép mọi người đóng, tùy lòng của mọi người. Bản thân em cũng đang rất eo hẹp, nhưng em nghĩ em đủ khả năng để đóng 5-10k tiền hoa. vẫn câu cũ, của ít lòng nhiều. Cơ hội ss mun đi xem concert của 1 trong 6 ông SH ko phải là nhiều, nếu đc 1 lần nhìn thấy lẵng hoa mang tên Shinhwavn nằm ở tiền sảnh của hội trường, em nghĩ fan chúng ta sẽ cảm thấy thế nào, đúng ko? :)

2) Chuyện support, em càng nghĩ đây là lúc thích hợp. SH thành lập đc 10 năm trong khi SVC mình chỉ mới đc 1 năm thì liệu có đc xem là "chưa đến lúc" để support ko? huống chi SH sắp đi quân sự hết rồi. trong vòng 1 năm rưỡi nửa thôi là minjindy sẽ đi, lúc đó có muốn làm gì cũng ko đc. Đành rằng vẫn còn Sung đó, nhưng đợi đến lúc đó mới support cho Sung thì có cảm thấy bất công cho 5 ông còn lại ko? Huống chi hảo ý của Yeonin và Jineyes đã rất rõ ràng rồi, dù mình chỉ là 1 fansite nhỏ ở 1 nước nhỏ nhưng họ vẫn giúp đỡ mình hết lòng. Em tin họ cũng hiểu member SVC đa số còn đi học, nên họ sẽ ko chấp nhất mấy chuyện tiền ít hay nhiều, chủ yếu là tấm lòng thôi. Đóng 1k cũng là tấm lòng, em ko đặt nặng hay suy nghĩ sâu xa gì cho lắm. Cứ giúp đc gì cho mấy lão đc thì giúp :)

NBK

Staff danh dự
Staff nghỉ hưu
Tớ Tớ Tớ :byebye: lại có ... ý kiến :sure:
1, Vấn đề ko fải như câu hỏi bạn mun đặt ra ở fần này! Tớ mún hoạt động này dưới danh nghĩa quỹ SVC chứ ko fải dưới danh nghĩa Mun chi tiền và kêu gọi mọi ng` đóng ghóp! Có thể Mun sẽ là 1 nhà tài trợ 1 khoản nào đó cho hoạt động này của quĩ va fquỹ cũng chi ra một fần (do đang âm nên 2 bạn trưởng quỹ tự tư duy tâm sự xem cái fần này lớn nhỏ thế nào ko cần biết) Và nếu có huy động đóng ghóp thì theo tớ từ nay huy động dưới danh nghĩa quỹ SVC đang âm hoặc quỹ cần tài chính làm việc này kia chứ ko fải tư cách cá nhân.

2, Tớ vẫn giữ lập trường của tớ! 6 tháng nữa, khi đã thực sự ổn định nhan sự thì hãng quyết định. Vì chỉ có tjan là câu trả lời xác thực nhất xem SVC sẽ tồn tại được bao lâu nữa! NẾu chính chúng ta ko thể khẳng định được ta có thể tồn tại lâu hơn bất kì cái 4rum nào trước đây thì nộp quĩ và mắc nối quan hệ làm j` khi mà 1 tjan sau chúng ta ko còn tồn tại hoặc chỉ là vật vờ sống cho qua ngày và Chúng ta sẽ chỉ là kẻ ngáng đường 1 4rum hay FC hùng mạnh khác sau đây có đủ khả năng muốn liên lạc vs nước ngoài vì có khi vì vết xe đổ của ta sẽ làm nước ngoài họ dè dặt hơn và tiếng tăm ng` VN ở nước ngoài chắc hẳn Guin cũng biết hoặc ai du học đều hiểu hơn ai hết. MiA từng nói vs Rin Rin một câu rằng "Mọi con đường đều dẫn về YAN". Đã từng có rất nhiều tấm gương, con ng` trước đây đi trước ta khi đó họ còn hùng mạnh hơn ta rất nhiều lần nhưg tất cả họ làm được là j`? Chả có rì cả! Tớ đã ở YAN đủ lâu để hiểu được rằng fải chấp nhận sự thật và đối mặt vs nó, fải nghĩ đến mọi trường hợp chứ ko chỉ là làm một kẻ cản đường người khác. Tớ đến bih đã theo và yêu SHInHwa được 7 năm. Rất nhiều ng` đã thay đổi tình cảm vs SHinHwa và chỉ còn vài ng` vẫn còn yêu SHinHwa như ngày đầu. Tjan đó chắc ai cũng biết ShinHwa họat động hơn bih nhiều vậy mà... Và sau 1 tjan nữa các oppa sẽ chả có mấy hoạt động và thậm chí sẽ có những khoảng lặng ko hoạt động j` cả. Liệu chúng ta sẽ còn bao nhiêu ng`? Nếu cứ khăng KHăng bảo vê tên miền và kết nối bên kia khi bên này chỉ có 1 vài ng`thì khi các oppa sang bạn định sao? Mọi ng` cứ nhìn vụ làm project WanSung xem! Có những ai làm? 1 mình ss Trang. ĐỪng mong tưởng chúng ta sẽ ít và có khả năng như fan Brazil. CHúng ta chưa được như vậy. Tớ xin lỗi fải nói thật chứ chưa có 1 4rum nào thoát khỏi cái vòng luẩn quẩn ấy cả. Cứ nhìn SVC trước đây, dạo này và 6 thangsau đi rồi hãy quyết định. Tớ biết điều kiện tài chính Guin dư rả. Nhưg liệu 1 năm sau hoặc thậm chí là 2 năm đi SVC có một ngày ... thì liệu lúc đó Guin sẽ nghĩ sao? Theo nhận xét của tớ Guin là người luôn xác đinh chính xác mục đích và thực hiện nó cho bằng được. Nhưng vs tớ có lẽ chuyên ngành kinh tế nên đôi khi tớ fải tính đến rủi ro mà có thể vấp fải. Đây không fải là ko cho chúng ta cơ hội mà chính liệu chúng ta có xứng đáng vs cái cơ hội đó ko hay cũng chỉ là 1 kẻ cản đườg?

Last edited:

Guinevere

Staff member
Site Founder
Và đây là tất cả những gì tôi nhận được sau những cố gắng ko ngừng nghỉ móc nối mọi liên lạc một năm nay.

Cản đường? *cười khẩy* Giờ tôi mới biết mình là kẻ cản đường người khác đấy. Tôi muốn tốt cho Shinhwavn, muốn fan Việt Nam được Shinhwa biết tới, tôi làm gì cũng lôi danh nghĩa Shinhwavn và đại diện fan Việt Nam ra, bây giờ đổi lại 2 chữ "cản đường".

Tôi cản đường ai?

Nếu những người khác thật sự yêu thích Shinhwa, thật sự muốn làm gì đó cho Shinhwa và fan Việt Nam, tôi cũng chẳng cản được. Nếu họ thật sự có khả năng và có tấm lòng, tôi và Pai đã ko phải dựng nên cái Shinhwavn này để rồi nhận lại biết bao điều tiếng. Ở đây có ai từng bị chửi sau lưng là một kẻ "ăn cháo đá bát" chỉ vì lập forum mới khi forum cũ chẳng còn ai lô nữa chưa? Tôi hận đến bây giờ. Tôi căm thù đến bây giờ. Nhưng có bao giờ tôi thể hiện ra ko? Mọi người có biết tôi buồn và tủi nhục như thế nào ko?

Bây giờ lại mạnh miệng bảo tôi đừng hy vọng forum hoạt động lâu dài, đừng làm gì nhiều cho Shinhwa quá vì rồi sẽ có một FC khác mạnh hơn xuất hiện, rồi lại đừng "cản đường" người khác. Nếu họ thật sự có khả năng, cứ ra đi, cứ làm thoải mái, tôi chẳng cản bao giờ đâu. Rin nghĩ tôi ham việc lắm sao? Rin nghĩ tôi thích mày mò hàng tiếng đồng hồ tìm kiếm cái này cái kia, mày mò vừa kiếm cách mua đĩa hộ mọi người làm sao cho rẻ nhất vừa áy náy với gia đình lắm à?

Rin hỏi chúng ta có xứng đáng với cơ hội đó ko? Tôi hỏi ngược lại Rin, tại sao chúng ta ko xứng đáng với cơ hội đó? Cơ hội đó nói thẳng ra một câu, là do chính tôi tạo ra, vậy tại sao Shinhwavn ko xứng đáng với cơ hội đó? Rin có thể nghi ngờ khả năng của tôi, nhưng khi Rin nghi ngờ đến sự hoạt động lâu dài của SVC, tức là Rin đang nghi ngờ khả năng và những đóng góp của toàn thể staff và mem rồi. Tôi ko muốn chúng ta trong cơn nóng giận xúc phạm lẫn nhau, nhưng tôi muốn đặt một câu hỏi, Rin đã làm được những gì cho SVC chưa hay chỉ ngồi đó bàn ra rồi phán này phán kia? Rin biết bạn trang phải làm sổ Wansyung một mình vậy tại sao Rin ko phụ vào một ít mà bây giờ lại lôi ra nói với kiểu trách móc mọi người ko biết phụ bạn Trang? Trước khi nói người khác, hãy nhìn lại mình.

Tôi cảm thấy mình bị xúc phạm thật sự. Tôi cảm thấy những cố gắng của tôi, của Pai, của tất cả mọi người đang bị dẫm đạp lên chỉ vì "đừng phát triển, vì sẽ có một FC khác mạnh hơn xuất hiện, đừng cản trở cơ hội của người ta". Nếu thật sự có FC đó thì đã xuất hiện từ lâu rồi, ko chờ tôi với Pai đâu. Theo cách nói của Rin thì Rin nghi ngờ tôi sẽ làm xấu mặt fan VN, vậy tôi đã làm gì để Rin phải nghĩ như thế? Tôi đã làm gì bôi nhọ SVC từ trước đến giờ chưa?

Rin bảo Rin ở YAN lâu, có lâu bằng tôi ko? Đừng quên tôi gắn bó với YAN từ khi nó còn là Nhật ký âm nhạc và chỉ mới bắt đầu, và cũng là thế hệ mod đầu tiên của NKAN và YAN với 5 box trong tay khi tôi mới 13 tuổi, nên đừng sử dụng giọng điệu kẻ cả đó nói chuyện với tôi. Chính tôi hơn ai hết hiểu rõ rằng cơ hội chẳng bao giờ tự đến cả, mà phải do mình tạo ra, nếu ko cố gắng thì còn lâu mới nắm chắc được cơ hội đó. Nhật ký âm nhạc là forum đầu tiên tôi tham gia, là nơi đến giờ này tôi vẫn xem là nhà của mình. Nếu Johnny ko hành động mua lại YAN đúng lúc đó thì liệu có YAN bây giờ ko? Nếu tất cả ko đồng lòng xây dựng lại YAN trên cái khuôn NKAN mà chỉ ngồi chờ thời, ngồi chờ một forum khác mạnh hơn ra đời, thì YAN được như bây giờ ko? Ko có một cái gì tự nhiên đến cả, nếu ko biết chụp lấy cơ hội và cố gắng, thì sẽ chẳng bao giờ phát triển được.

Những gì tôi muốn nói chỉ có bấy nhiêu. Đây là lần thứ 3 tôi giận run lên như thế này, và nực cười là tất cả đều do fan Shinhwa khiến tôi như thế. Tôi đang tự hỏi những gì mình cố gắng làm liệu có mang đến kết quả tốt hay ko, hay chỉ mang vào một đống rắc rối và mang tiếng? Nếu có ai thật sự muốn làm thay tôi thì cứ nói thẳng, nếu mọi người đồng ý tôi sẵn sàng nghỉ để người đó làm, để ko bị mang cái tiếng "cản đường" nữa. Vậy thôi.

====

@shali: xin lỗi em vì ban đầu ss đã hứa sẽ ko để sự việc kéo đi xa. Nhưng ss thật sự chịu đựng hết nổi rồi. Đây là lần thứ 3 ss cảm thấy mình bị xúc phạm. Nếu ss còn kềm lại nữa, có lẽ ss sẽ bất ổn mất thôi. Thật sự xin lỗi em.

Nothing

Đại diện GLO
Tớ không trả lời 2 câu hỏi của bạn Mun. Tớ chỉ nêu ý kíên cá nhân thôi. Đó là, vẫn giữ nguyên ý ban đầu, tớ góp 150k tiền lẵng hoa và quỹ này nọ... *vào ngày 10 tháng sau ^^"*.

Well, tớ chỉ có duy nhất 1 ý kiến đó thôi. Aigooooooo~~~~~~~

shali

Chánh thất nhà Lee, S.V.C Writing Contest, Giải An
Sub Group Leader
em ko cần biết SVC còn tồn tại bao lâu
em ko cần biết em còn yêu SH đến chừng nào
em cũng ko cần biết đến cái ngày SVC mình "chúng ta ko còn tồn tại hoặc chỉ là vật vờ sống cho qua ngày"

....

em ko cần biết đến những trường hợp đó

....

em yêu SH và sẽ làm tất cả vì SH

Làm thế nào em có thể nghĩ SVC mình sụp đổ khi nó được dựng lên từ đống tro tàn?
Khi 1 ngọn lửa có thể tự mình hồi sinh từ đống tro đó, liệu còn có ai có thể khiến nó tắt lụi?

em là 1 đứa nằm trong đống tro đó, hằng ngày thổi từng hơi với hi vọng nó bùng lên 1 chút xíu ánh lửa
em hiểu cảm giác thế nào là 1 4rum "trống rỗng"
1 ngày 24h, onl lúc nào cũng chỉ thấy tên shali bơ vơ giữa 4rum, em hiểu chứ.
Những con người ở đây, ít nhiều ai cũng hiểu cảm giác đó
Vậy thì lí do gì, lí do gì mà em nghĩ đến có 1 ngày SVC mình bị chính những con người - những con người chấp nhận làm lại từ đầu, chấp nhận tai tiếng, chấp nhận gầy dựng lại từ con số 0, những con người đổ mồ hôi nước mắt hằng ngày hằng giờ xây dựng ngôi nhà này, những con người đó - những người đó lại bỏ rơi SVC ư?

Nếu họ ko có quyết tâm, thì SVC từ hơn 1 năm trước đã ko xuất hiện

Phải, SH sắp nhập ngũ
Thời gian 4 năm đủ để thay đổi tất cả
Đủ để fan quay lưng lại với SH

Em chắc chắn rằng, sẽ có người ko chờ đc đến ngày SH trở về

vậy thì sao?
Em sợ điều đó sao?
Em sợ mình giống như họ à?
Họ ko thể chờ SH đến phút cuối cùng vì họ ko tin vào bản thân mình, vào tình yêu họ dành cho SH

Với SHCJ, con đường 11 năm họ trải qua là bằng chứng cho tất cả những gì mà em mong đợi
Đúng là SHCJ ko còn đông như ngày xưa, lượng fan có giảm, nhưng SHCJ vẫn còn, vẫn mãi nhìn về hướng SH, vẫn còn ủng hộ họ. Dù SHCJ ít, nhưng họ ko sợ điều đó. Nếu họ ko tự tin vào bản thân mình thì liệu đến ngày hôm nay SH còn bao nhiêu fan?

Có thể đến 1 ngày nào đó em cũng ko còn yêu SH nữa
Cứ cho là thời gian yêu SH gần 2 năm của em quá ngắn để nói bất cứ điều gì
nhưng ít ra
sau này, khi em nhìn lại...
Em cũng tự hào mà nói: Từ ngày ấy tháng ấy năm ấy, tôi yêu SH. Trong khoảng thời gian đó, tôi yêu họ thật lòng và hết mình vì họ. Tôi ko vì sự nghi ngờ tình yêu của mình mà ko dám làm điều gì cho họ bởi vì tôi nghĩ những việc đó sau này cũng chỉ là vô ích. Tôi chỉ biết yêu và yêu mà thôi.

...

Đây là lần thứ 2 em phải đối mặt với chuyện này
Khi phải tận mắt nhìn thấy những fan SH kì cựu quay lưng lại với nhau thế này
Thật sự... em đau lắm...

Em xin lỗi ss rin nếu những lời nói của em có làm ss buồn
bản thân em cũng buồn chứ chẳng hơn ai
ss là 1 trong những fan SH lâu năm mà em rất ngưỡng mộ
em ko biết liệu 5 năm sau, khi em thành fan SH 7 năm, liệu em có thế này ko
Em chỉ biết... bây giờ... SVC là nhà em, và em phải bảo vệ nó bằng mọi sức lực của mình

Dù có ngày SVC vật vờ ko 1 bóng người
nếu em chịu đc tình trạng đó 1 lần với tư cách 1 fan mới
thì em vẫn sẽ chịu đựng đc lần thứ 2 với tư cách fan cũ
Hơn nữa
Với hành động của những người em chứng kiến khoảng thời gian qua
chẳng có lí do gì mà em ko tin tưởng họ cả

...

Bou

Chánh thất nhà Jung, S.V.C Writing Contest, Giải k
Staff nghỉ hưu
Tớ vừa mới vào đọc thôi. Lý do tớ không vào comment trong này là bởi vì tớ cũng đồng ý với ý kiến của Giun nhưng lại không tiện comment vì tớ ko biết chắc là liệu tớ có thể góp được bao nhiêu, nên tớ chờ đến giữa tháng sau, sau khi bù trừ các khoản hụt tháng này mới vào. Mặc dù biết là chuyện tiền nong bao giờ cũng dẫn đến điều tiếng không hay, nhưng tớ thực sự không nghĩ là nó lại có thể không hay đến mức như thế này.

Rin rin ạ, tớ tuy chỉ học nghành quản lý, nhưng bài học đầu tiên nào của giới kinh doanh cũng là cân nhắc thiệt hơn để xem bên nào đáng bỏ ra đồng tiền bên nào không. Nhưng tớ chưa từng được học bài học kinh doanh nào áp dụng lên tình cảm của nhau như thế này cả. Hay là tại trường rin rin với trường tớ quan niệm nó khác nhau quá, hay tại cái nhìn xuyên suốt của rin rin cho rằng 4rum này cũng chỉ là một cái túp mái tranh nhú ra để mình vào ngồi chờ cho đến khi một cái nhà mái ngói to đẹp hơn xây xong để sang ngồi nhìn cơ hội?

Thực ra thì tớ chắc cũng chẳng so được với rin rin đeo được đến 7 năm, tớ cũng chỉ mới là fan được có hơn 1 năm, lại còn nghiêng nặng về fan sung hơn fan shinhwa, nhưng tớ tôn trọng tất cả nhữngnỗ lực mọi người đã bỏ ra để xây dựng 4rum cho đến tận bây giờ. Cho dù với rin rin ngày ngày ở trong Yan nứt đố đổ vách thì Shinhwavn có thể nhỏ bé bằng cái lều đi nữa, thì đối với mọi người đang ở đây nó vẫn cứ là 1 mái nhà và ít nhất cho đến tận bây giờ, nó vẫn đang là mái nhà duy nhất cho Việt fan ở đây. Nếu nói như rin rin, thì rin rin đang ở đây để cố nhìn xem bao giờ mới mọc thêm được một cái nhà to đẹp hơn để rin rin hạ cố đánh giá xem nó có đủ tiêu chuẩn để nhận được ân sủng này nọ không ư?

Cơ hội là do người ta tạo ra chứ có phải ban phát theo khẩu phần lớn bé đâu mà rin rin phải chi li như thế, nhất là với những thứ không cân đo đong đếm bằng đơn vị tiền thế này. Fan thì ở đâu mà chẳng là fan. Dù có là fan oversea hay fan local thì cũng đều dùng chung một màu cam biểu tượng cả, chỉ có cái khó là fan oversea thể hiện được support của mình khó khăn hơn thôi. Bây giờ mình góp quỹ là shinhwavn hay gì gì đi nữa, thì với họ, họ cũng sẽ biết rằng "Ồ, Việt Nam cũng có fan shinhwa và họ cũng thật lòng chứ không phải bông đùa ngày một ngày hai." Kể cả sau này dù có ai lòng dạ thay đổi mà chạy theo một hướng khác, sang 1 4rum to đẹp hơn, 1 FC lớn mạnh hơn, thì vẫn cứ là Shinhwa Changjo Việt Nam dùng biểu tượng màu cam để support chứ có phải vấn khăn lên đầu giơ biểu ngữ "tôi là Shinhwa Changjo Viet Nam nhưng không phải bọn SVC" đâu. Nếu Rin rin muốn chờ, rin rin phải nói xem rin rin muốn chờ cái gì? Chờ có ngày SVC ko đóng đủ tiền domain để bị đuổi ra khỏi cái host này và dựng lại một cái host mới ư?

Tớ thật không hiểu sao, nhiều người nói cuộc sống ảo chỉ là phụ, là mong cho cuộc sống thực của mình có thể thoải mái hơn, lại có quá nhiều người đem hẳn những suy nghĩ cản đường chắn lối thăng tiến của mình để nhét vào. Nếu Shinhwa changjo Việt Nam có bị ảnh hưởng hay cản lối gì thì chắc cũng là vì lối suy nghĩ đấy chăng. Hay rin rin có nên bảo Giun viết một lá thư thật xúc động báo lại cho các FC bên hàn rằng "ồ chúng tớ muốn đóng góp muốn support ghê lắm, nhưng bọn tớ không biết mình sống được mấy chừng nữa, bọn tớ cần chờ xem còn cái FC Shinhwa nào nữa mọc lên trên đất VN này, quyết định xem cái nào to hơn thì mới support các anh được." Có khi sẽ nhận được vài phản hồi tích cực đấy.

Còn thì Rin rin ạ, quả là cái yan nó cũng có vẻ to thật, nhưng với tớ, nó chỉ là 1 cái website load dù 2s tớ cũng chẳng buồn xem nội dung, còn shinhwavn thì dù mất cả ngày load ra trang trắng tớ vẫn muốn được vào. Nó nhỏ thì nhỏ nhưng ít ra nó vẫn còn tình người chán vạn lần cái nơi đã khiến rin rin nói ra được những lời so sánh vô duyên thế này.

Còn nữa, chuyện sổ wansung, tớ không nghĩ rin rin nên nêu ra ở đây như kiểu ấm ức thay cho bí ú ss đâu. Tiền và công ss ấy đều bỏ ra, cũng ko hề than vãn trách móc mọi người, trong khi rin rin thậm chí chỉ hỏi han ss ấy có vài tiếng cuối cùng trc khi gửi lại đe nó ra làm một cái cớ để đá đổ công sức mọi người bỏ ra suốt 1 năm nay. Dù sức nhỏ tiền yếu thì bát nước hứng giọt nào vẫn cứ là bát nước, còn hơn một bát nước to nhưng cái hứng được chỉ là vài hạt cát.

milkyxduckie

Staff nghỉ hưu
Tớ chưa phải là một member lâu ngày ở đây nên tớ cũng ngại nêu ra ý kiến của mình. Nếu những gì tớ nói có làm mất lòng ai thì cho tớ xin lỗi trước.

Về chuyện lẵng hoa, ý của Rin Rin là không nên đứng ra kêu gọi với danh nghĩa cá nhân Guin vì cuối cùng tên Shinhwavn sẽ có trên lẵng hoa. Tớ thấy Rin Rin bảo sử dụng tiền quỹ cho chuyện này cũng có lí. Nhưng theo như tớ đọc comment của các bạn thì quỹ đang âm, thế thì chuyện Guin kêu gọi support từ những ai có khả năng giúp đỡ thì cũng có khác gì việc kêu gọi chuyện đóng quỹ? Tất cả cũng quy chung lại là kêu gọi, vận động từ các mem.

Rin bảo có những người từ trước giờ đóng quỹ, bây giờ có thể đang trong tình trạng khó khăn nên không thể đóng tiền lẵng hoa và support. Thật sự tớ không thấy vấn đề gì với chuyện này cả. Như Guin đã nói, ai có khả năng thì đóng góp, ai không thể thì cũng đâu có sao. Tất cả là tự nguyện. Vì cuối cùng số tiền được gửi đi cũng mang nghĩa là Shinhwavn. Đâu có danh hiệu, phần thưởng hay sự ưu đãi đặc biệt nào với những người đóng nhiều, đóng ít hay không đóng. Tất cả đều là danh nghĩa Shinhwavn và cũng chỉ vì muốn support Shinhwa cả thôi.

Guin đứng ra kêu gọi "với tư cách cá nhân" về lẵng hoa cho Sung, đơn giản là vì Guin là người tham dự cái concert và là người đề xuất ra ý kiến. Sao không nghĩ là Guin đại điện cho Shinhwavn và chúng ta giúp đỡ cho Guin thực hiện vai trò đó? Chuyện Guin khẳng định là dù không ai giúp đỡ, Guin cũng sẽ lo 1 lẵng hoa cho Sung; tớ thấy Guin nói thế để assure mọi người là thế nào tên Shinhwavn cũng có ở concert hall của Sung, ai có thể thì phụ cho Guin. Tớ thấy chúng ta nên cảm ơn Guin vì điều đó, hơn là cho rằng Guin cá nhân. Nếu như Guin cá nhân thì tên Guin ở trên cái lẵng hoa, chứ chẳng phải Shinhwavn.

Chuyện support, cơ hội có thì ta nắm bắt. Ủng hộ được đến khi nào thì cứ ủng hộ. Sao Rin lại nghĩ là để lại tai tiếng cho những group sau này? Sao Rin không nghĩ là mở đường cho những group sau này [nếu có]? Tiếng tăm hay tai tiếng, tùy vào mỗi người nhận định. Tớ đg học ở nước ngoài, tai tiếng về người VN, có nghe đấy nhưng tiếng tăm cũng nghe nhiều không kém.

Tiền support, ai có thì đóng, đóng ít, đóng nhiều hay không đóng thì cũng là fan của Shinhwa, mem của Shinhwavn. Vạn sự khởi đầu nan, nếu chỉ vì nan mà bỏ qua cơ hội, liệu có quá đáng tiếc không? Sao không thử một thời gian rồi nếu có những vấn đề nào thì đem ra xem xét, bàn bạc lại với nhau.

Tớ không học kinh tế học nên tớ không thông hiểu về chuyện tài chính lưu thông. Đọc xong ý kiến của Guin đề xuất về chuyện support, tớ chỉ nghĩ đơn giản: Ờ, không bắt buộc. Có bao nhiều thì đóng bấy nhiêu.

Nói dài, nói dai nên thành nói dở. Thôi thì tớ cũng tóm lại trả lời 2 câu hỏi của Guin đưa ra:
1. Tớ đồng ý với Guin là 2 cái chẳng khác gì nhau, chỉ khác mỗi cái tên gọi với số tiền cho lẵng hoa là không bắt buộc. Tớ thấy không bắt buộc như vậy tốt hơn vì ai có thì đóng, không có thì ủng hộ tinh thần.
2. Về chuyện support, tớ đồng ý. Cơ hội có thì nắm bắt.

Last edited:

NBK

Staff danh dự
Staff nghỉ hưu
Có thế Guin giận Rin Rin hoặc mọi ng` giận Rin Rin cũng được. Nhưg Guin chưa hiểu cái Rin RIn định nhấn mạnh.
Chuyện Trang làm 1 mình ừh Rin có lỗi vì khi đó RIn đang trên quân sự thì júp Trang bằng cách nào? Lúc về tưởng xong rồi hóa ra chưa xong nên cũng chả giúp được. Thành thật sin lỗi ss trang.
@Guin: Bạn có thể giận tớ! Ừ tớ có thể dùng từ hơi quá! Nhưg tớ hiểu và biết những j` Guin làm được cho SVC. Tớ ko fải bảo ấy sẽ cản đường ai. Mà hãy nhìn vào sự thật và tự khẳg định chúng ta sẽ khác chứ ko fải chì vì vài từ ngữ chưa đuợcc trau chuốt của Rin Rin mà Guin có thể giaanj run người như thế. Phải cứ cho là tớ chưa làm j` đi. Nhưg tớ cũng fải có suy nghĩ và hành động của riêng mình chứ. Chẳng nhẽ việc nói lên suy nghĩ riêng của mình thì bạn Guin cũng giận như thế thì lần sau để giữ hòa khí tớ sẽ ko nói nữa. Tớ ko bảo chúng ta sẽ tan rã! Nhưg hãy nhìn vào thực tế 1 năm hoạt động và thêm nửa năm nữa đã. CÒn nếu bạn đã quyết thì tớ sẽ luôn theo ý bạn.MOng bạn sẽ ko cáu tiét vs Rin RIn về vụ này :">

@Bou: Tớ chẳng so sánh hay đánh giá gi` SVC so vs cái này cái kia. Tớ yêu SVC đến giây fút này có lẽ vậy. Chỉ là tớ nói theo quan điểm và những j` tớ từng chứng kiến chứ tớ chả vin vào YAn hay đâu đâu cả. Nên mong bạn đừng hiểu nhầm như thế. CÒn vụ ss Trang, tớ nêu ra để làm một cái ví dụ chứ ko fải thấy ấm ức cho ss Bí Ú. Bạn Bou suy nghĩ hơi bị tiêu cực. Một khi đã nghe ý kiến ng` khác rồi mới đọc thì khó có thể có được ý kiến cho riêngmình. Nếu ko có suy nghĩ riêng thì đừng có bới móc từng từ như thế. Dù sao tớ cũng ko hi vọng chúng ta xích mích. Có vậy thôi. MOng bạn Bou sẽ ko ghét tớ chỉ vì mấy chuyện này.

@Shali: Tùy em suy nghĩ ra sao thì tùy! Em chưa có lập trường riêng nên khó có thể nói cho e hiểu rằng ss ko có ý nói rằng SVC sẽ tan rã hay j` j` đó. Tất cả chỉ là muốn Guin biết thêm lí do tại sao ss muốn Guin chờ 6 tháng nữa! Còn Guin quá chú tâm đến từ "cản đường" mà bỏ qua ý chính ss muốn truyền đạt thì ss chịu. CÓ thể hum qua ốm nên ko tỉnh táo.

@milkyxduckie : Mỗi ng` một suy nghĩ fải ko bạn ;)

Last edited: